PDA

View Full Version : Hỏi về software.

nnvkct
27-04-2007, 20:56
Hệ điều hành tôi cài đặt trên ổ đĩa C, còn các chương trình tôi cài đặt trên ổ đĩa D. Nay tôi định cài lại hệ điều hành mới cho ổ C. Vậy cho tôi hỏi là có chương trình nào giúp sao lưu các thông số các chương trình đã cài đặt và các driver trên ổ đĩa C không? Vì tôi không muốn sao khi cài đặt mới hệ điều hành thì không phải cài đặt lại toàn bộ chương trình đã cài trên ổ đĩa D.

Mong bạn nào biết chỉ giúp mình với. Chân thành cảm ơn các bạn.

maian1997
27-04-2007, 21:29
Cho biết xài OS gì trên dĩa C thì mới cụ thể được .

quangtrong
27-04-2007, 21:41
thì chắc là win dow thoai.Có mấy cách như sau,1 là bạn cài hệ điều hành kỉu repair thui,nó sửa lỗi lại hệ điều hành và ko cần cài lại chương trình.
2 là bạn back up registry các chương trình lại.Cài lại win và restore cái registry đó là xong ko cần cài lại chương trình lol

nguyenthanhvinh
27-04-2007, 21:42
Nếu bác không muốn mất tất cả dữ liệu hoặc bộ cài đã cài đặt sẳn trong HDH củ thì cho đĩa Win vào cài repair là ôke (với đk HDH củ của nó phải là Windown)! chúc bác làm mà không mất thứ gì nha :)

nnvkct
27-04-2007, 22:33
Ở đây thì mình cài lại hệ điều hành bằng chương trinh Ghost lưu trên đĩa D nên mấy cách trên đây chắc là không dùng được. Ý của mình là muốn sao khi Ghost xong thì có thể sài được những chương trình lưu trên đĩa D. Không biết bạn nào có cách gì khác không.

Chân thành cảm ơn.

quangtrong
28-04-2007, 07:30
Bạn làm theo cách 2 ấy,vào regedit tìm đến khóa của những sofware cần,bạn muốn giữ cái nào thì export ra thành 1 file *.reg sau khi ghost lại máy,bạn chạy file reg đó là đc (lưu ý là đừng xóa những thư mục của phần mềm đã cài trên ổ D) lol chúc thành công

TRUNG-TIGER
28-04-2007, 20:58
hay cách này vậy :
1.Khởi động Windows XP
2.Chạy Command Prompt. Chuyển đến thư mục chưá các file nguồn thường là C:\Windows\System32
3.Chạy WINNT32 /unattend
có gì sai sót mong các bác thông cảm và góp ý :D

hoangdao26990
28-04-2007, 22:01
Bạn làm theo cách 2 ấy,vào regedit tìm đến khóa của những sofware cần,bạn muốn giữ cái nào thì export ra thành 1 file *.reg sau khi ghost lại máy,bạn chạy file reg đó là đc (lưu ý là đừng xóa những thư mục của phần mềm đã cài trên ổ D) lol chúc thành công

bác quantrong nói rõ hơn cái nì dùm iem,iem hay ghót lắm.

quangtrong
28-04-2007, 22:44
Hic,mình là Quang Trọng sao ai cũng gọi là Quan Trọng vậy trời

bác quantrong nói rõ hơn cái nì dùm iem,iem hay ghót lắm.

Bạn vào run gõ regedit.Nếu muốn back up toàn bộ regedit bạn chọn file -> export. Các thao tác lưu lại bình thường.
Nếu muốn back chỉ 1 vài chương trình cần thiết,bạn tìm đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE -> SOFTWARE bạn sẽ thấy 1 list những chương trình.Cần back up cái nào bạn chuột phải chọn export.
Sau khi đã có file .reg của chương trình đó.Bạn cóp toàn bộ thư mục đã cài ra của nó (thường thì c:\program files\....) sau khi cài lại win,bạn cóp lại những cái này vào chỗ cũ.Nhấp đúp chạy cái file reg của bạn.Như vậy chương trình đã hoàn toàn như lúc bạn cài.