PDA

View Full Version : Ôi trời ơi nóng quá nóng quá!

kid_hp
27-04-2007, 10:22
Các bác giúp em với chip của em nóng quá. Máy em trước dùng chip Ce 1.7. Em mới kiếm được con Pẽn 2.0 nhưng giờ nhiệt độ khiếp quá. Mới đầu bật vào CMOS kiểm tra đã hơn 50oC. Chạy một lúc nó lên đến 70oC. Chạy được vài tiếng thì đơ luôn. Có phải con Pẽn tỏa nhiệt ác quá không? Liệu thay quạt chíp có giải quyết được gì không? (em vẫn thấy tốc độ quay của quạt chip là 2700 vòng/phút)

duy007vn
27-04-2007, 10:40
Xem lại cái fan tản nhiệt cho con chíp đi bro. Nếu vẫn ko được thì nên lắp thêm vài cái fan bên hông máy

quangtrong
27-04-2007, 10:42
mình không biết con "pẽn" mà bạn nói là con gì lol có phải là penD hông,nếu penD thì đúng òi.
Lúc bạn thay con chip làd tự thay hay đưa ra kỹ thuật thay.Nếu tự thay chắc hông bôi keo tản nhiệt hả.Với lại có lẽ cái quạt có vấn đề,thay cái khác tốt hơn để quạt nuột hơn chứ penD thì nóng lém :ohmy:
nếu bình thừong hệ thống chuẩn mà làm việc khá căng thì nhiệt độ ít nhất cũng 55 độ :D

skyline_serip
27-04-2007, 10:55
Xem lại keo giữa nhôm tản nhiệt và CPU còn dính không!

ConGa_GaCon
27-04-2007, 11:46
mình không biết con "pẽn" mà bạn nói là con gì lol có phải là penD hông,nếu penD thì đúng òi.
Lúc bạn thay con chip làd tự thay hay đưa ra kỹ thuật thay.Nếu tự thay chắc hông bôi keo tản nhiệt hả.Với lại có lẽ cái quạt có vấn đề,thay cái khác tốt hơn để quạt nuột hơn chứ penD thì nóng lém :ohmy:
nếu bình thừong hệ thống chuẩn mà làm việc khá căng thì nhiệt độ ít nhất cũng 55 độ :D

bạn không hề biết rằng những cái main cũ cắm chip 1.7 Ce không cắm đuwocj mấy con Pen D, còn như bạn kia nói do các con chip C 1,7 ngày xưa cái nhôm tản nhiệt của nó mỏng mà quạt chạy lâu rồi chất lượng không còn tốt nữa. bạn lên mua cái quạt khác thay vô là đựoc khoang 70k thôi, nhớ bôi thêm ít silicon vô chân đế chíp nhá cho nó tiếp xúc tốt để tản nhiệt ra các cánh nhôm tản nhiệt tốt hơn

quangtrong
27-04-2007, 12:14
hờ hờ,giờ mới phát hiện ra "pẽn" là con pen4 lol. nãi mình mới đọc qua qua,nghĩ là con celeronD sk 775 thì cũng cắm đc main sk775 :ohmy:

trieudoahong
27-04-2007, 13:02
thế mà cứ tưởng la than dạo này SG nóng wá chứ.
tốt nhất là bồ thay quat, bôi keo và vệ sinh máy thật sạch sẽ. ok?

Yêu Máy Tính
27-04-2007, 13:05
Con C 1.8 (SK478) của em cởi chuồng, quạt thẳng vào mông mát rười rượi :D, trước tháo ra vệ sinh cong mất mấy cái chân, ngồi nắn như gọt xu hào tí lại cắm vào chạy phe phé ! Đồ cổ nó bền và sống mãi với thời gian thía đó !

kid_hp
27-04-2007, 14:36
Chip của em là Pen 4. Em quen gõ kiểu Telex quên mất là số 4 để gõ dấu kiểu VNI. Tí nữa em thử mua quạt thay xem thế nào. Cám ơn các bác nhiều. Lên diễn đàn các bác chữa nhanh hơn đưa bọn kỹ thuật. Nó cứ găm máy mình lại để lấy tiền. Cú quá.

ConGa_GaCon
27-04-2007, 15:09
hờ hờ,giờ mới phát hiện ra "pẽn" là con pen4 lol. nãi mình mới đọc qua qua,nghĩ là con celeronD sk 775 thì cũng cắm đc main sk775 :ohmy:

>>>>nghĩ cũng thấy là sai bác biết chíp thấp nhất của dong 775 là bao nhiêu hông mà kiu con C1.7 là chip 775 vậy ặc ắc

To Kid - Hp :bác này dân HP hay sao vậy. sao lại bảo kĩ thuật nó.... mình nói thật chứ nó làm gì dến độ như bác nói Toàn hơn chứ làm gì đến lol

kid_hp
27-04-2007, 16:23
>>>>nghĩ cũng thấy là sai bác biết chíp thấp nhất của dong 775 là bao nhiêu hông mà kiu con C1.7 là chip 775 vậy ặc ắc

Ce1.7 chỉ là chip 478 thôi làm gì có 775.

To Kid - Hp :bác này dân HP hay sao vậy. sao lại bảo kĩ thuật nó.... mình nói thật chứ nó làm gì dến độ như bác nói Toàn hơn chứ làm gì đến lol

Sao bác đoán tài thế chắc là hay xem conan. Nói mới nhớ hình như hôm nay có tập 58 thì phải. Phải lượn mua mới được.

Em đã mua Fan Pen4 về rồi. Bôi cả keo tản nhiệt rồi nhưng bật lên chưa làm gì mới xem trong CMOS nó đã báo 50oC rồi. Sao tốc độc của FAN thấp thế nhỉ chỉ có 3200 vòng/phút.
Trong khi đó con Pen3 ghẻ của em ngày trước FAN 4200 vòng/phút và nhiệt độc chỉ hơn 30 một tí.

Biết sao bây giờ.

kid_hp
27-04-2007, 16:23

Ce1.7 chỉ là chip 478 thôi làm gì có 775.

Sao bác đoán tài thế chắc là hay xem conan. Nói mới nhớ hình như hôm nay có tập 58 thì phải. Phải lượn mua mới được.

Em đã mua Fan Pen4 về rồi. Bôi cả keo tản nhiệt rồi nhưng bật lên chưa làm gì mới xem trong CMOS nó đã báo 50oC rồi. Sao tốc độc của FAN thấp thế nhỉ chỉ có 3200 vòng/phút.
Trong khi đó con Pen3 ghẻ của em ngày trước FAN 4200 vòng/phút và nhiệt độc chỉ hơn 30 một tí.

Biết sao bây giờ.

laitang
27-04-2007, 17:20
Bạn thử tải phần mềm SpeedFan về chạy, nhớ chọn tính năng Automatic fan speed và cho chạy khởi động cùng Windows. Để dễ sử dụng bạn bấm Configure, trong tab temperature bạn chon CPU rồi chọn show in tray. Trong tab Option bạn chon start minimized và minimize on close rồi OK. Bạn dễ dàng theo dõi nhiệt độ CPU và kiểm tra số vòng quay của quạt.

skyline_serip
27-04-2007, 18:29
Biết đâu cảm biến nhiệt độ của main không còn chính xác nữa.

kid_hp
27-04-2007, 19:32
Em down speedfan về rồi. Vòng quay là 3200-3400 chắc là đúng vì ngoài vỏ của nó ghi fanspeed: 2800 +-10%. Nhiệt độc cũng không bị tăng nữa,nó chỉ dao động từ 50-52oC. Có lẽ là Pen4 tỏa nhiệt nhiều. Em đang cố thử dùng lâu xem có sao không.