PDA

View Full Version : QR code – Xu hướng của tương lai

doanthuyendanhca
25-07-2013, 22:08
Hôm nay mình sẽ viết một bài về QR code – công nghệ mã vạch đã và đang được sử dụng phổ biến trên thế giới và Việt Nam. Có thể công nghệ này không còn xa lạ với nhiều bạn nhưng mình vẫn muốn cung cấp thông tin cho những ai quan tâm.
QR là từ viết tắt của Quick Response (tạm dịch “Mã phản hồi nhanh”) là một mã ma trận hay được gọi là mã vạch hai chiều, được xây dựng từ năm 1994 bởi công ty Denso Wave (Nhật Bản-công ty con của Toyota) nhằm mục đích giải mã ma trận nhanh với tốc độ cao. Điểm khác nhau giữa mã QR và mã vạch truyền thống là lượng dữ liệu chúng nắm giữ hay chia sẻ. Các mã vạch truyền thống có các đường vạch thẳng dài một chiều và chỉ có thể lưu giữ 20 số chữ số, trong khi các mã QR hai chiều có thể lưu giữ thông tin hàng ngàn ký tự chữ số. Mã QR nắm giữ nhiều thông tin hơn và tính chất dễ sử dụng sẽ giúp ích rất nhiều cho người dùng trong mọi lĩnh vực. QR code có thể được đọc bởi các máy đọc mã vạch và hầu hết các smartphone hiện nay.

http://i1293.photobucket.com/albums/b589/cq510751/qr_zpsd32dd846.png
QR code đen trắng và QR code màu
QR code thực sự được ứng dụng trong rất nhiều lĩnh vực bởi những thông tin mà nó chứa đựng. Sự sáng tạo những ứng dụng từ mã vạch này gần như là vô tận. Đầu tiên chỉ là để kiểm kê hàng hóa, nhưng giờ bạn có thể in danh thiếp của mình, dẫn đường link web, tiếp theo là nó cung cấp các thông tin về các sản phẩm, đặt ở các bến xe bus, tàu điện để thông báo lịch trình các tuyến…Đặc biệt khi mà smart phone đang dần trở thành vật bất ly thân của mỗi người thì QR code càng có cơ hội phát triển mạnh mẽ hơn.
Cách tạo QR code rất đơn giản, bạn chỉ cần tải 1 ứng dụng miễn phí và thoả sức sáng tạo để cho ra 1 sản phẩm độc đáo. Các công cụ tạo QR code có thể kể đến là: Kaywa Qurify, ZXing Project QR Code Generator, GOQR, Maestro, Delivr…, những công cụ tạo các mã QR đẹp mắt hơn như Kerem Erkan hoặc QRStuff.
Việc tạo QR code là khá đơn giản, việc đọc QR code còn đơn giản hơn. Bạn chỉ cần có một chiếc điện thoại có khả năng chụp ảnh, tải 1 phần mềm đọc QR code, thế là xong. Với Android bạn có thể dùng Barcode scanner, QuickMark QR Code Reader…Với iOS là i-nigma, Neoreader…Với các hệ điều hành khác có thể sử dụng phần mềm QuickMark QR Code Reader. Các phần mềm này đều khá dễ dàng download và sử dụng.
Hiện nay mới xuất hiện một máy in ảnh có chứa đựng cả QR code trong nó. Đó là LG Pocket Photo với phần mềm chỉnh sửa ảnh cùng tên tiện dụng. Phần mềm chỉnh sửa Pocket Photo cho phép bạn chèn các thông tin thông qua QR code mà không cần các phần mềm chuyên biệt kể trên.

http://i1293.photobucket.com/albums/b589/cq510751/Jul22/qr3_zpsa120212a.png?t=1374537863
QR code có sẵn trong trình sửa ảnh của LG Pocket Photo
Các bạn có thể quan sát trên ảnh, khi chỉnh sửa bạn sẽ thấy biểu tượng QR code nằm chính giữa ở thanh công cụ dưới. Hoặc cũng có thể chạm vào QR code bên góc phải phía dưới để cài đặt thông tin trong QR code của mình (thời gian, địa điểm, thông điệp…).Dưới đây là hình ảnh đọc mã QR code của ảnh được in từ Pocket Photo (đọc bằng QR barcode scanner).

http://i1293.photobucket.com/albums/b589/cq510751/4_zps31978d21.png
Khởi động QR scanner --> Chọn scan barcode --> Chụp QR code --> Kết quả
Trên đây chỉ là những thông tin cơ bản về QR code. Bạn hãy tải cho mình những ứng dụng cần thiết và khám phá công nghệ mã vạch tiện lợi và thú vị này. Bởi có thể trong tương lai không xa, những mã QR này sẽ tràn ngập xung quanh bạn.

zuzu99
30-07-2013, 09:08
Nếu là xu hướng ở Việt Nam thì cũng tốt. Vì thấy nó cũng có nhiều lợi ích. Cũng thấy 1 số website quảng cáo bằng cái này, bây giờ mới hiểu.

lqkhoi
30-07-2013, 20:30
Vấn đề quan trọng nhất nhưng bạn tránh đề cập đến là giới hạn của HW.

Thông thường để nhận diện QR code tốt cái camera trên điện thoại phải có chức năng auto focus. Máy xịn thì thông thường là có nhưng máy cùi thì chưa chắc à nha

thoden.it
31-07-2013, 08:40
mình vẫn chưa thấy QR Code này được ứng dụng nhiều, mình có biết về cái này nhưng cũng hiếm khi dùng

doanthuyendanhca
31-07-2013, 15:52
Vấn đề quan trọng nhất nhưng bạn tránh đề cập đến là giới hạn của HW.

Thông thường để nhận diện QR code tốt cái camera trên điện thoại phải có chức năng auto focus. Máy xịn thì thông thường là có nhưng máy cùi thì chưa chắc à nha

Vâng, nhưng nó chỉ là vấn đề thời gian thôi. Nếu auto focus thì mã QR được nhận gần như ngay lập tức bác ạ. Còn cái kia bác chịu khó chờ, nhưng cũng nhanh thôi, quan trọng bác đặt camera nữa, đừng gần quá, cũng đừng xa quá. đặt ở khoảng cách mà bắc ngắm thấy ảnh nét là sẽ nhanh thôi

- - - Updated - - -

mình vẫn chưa thấy QR Code này được ứng dụng nhiều, mình có biết về cái này nhưng cũng hiếm khi dùng

Việt Nam chưa phổ biến thôi bác ạ. Nước ngoài họ còn sáng tạo nhiều kiểu QR code mới lạ ấy chứ

Pearly Nguyen
09-08-2013, 00:19
đang mặc cái áo thun có in nguyên cái QR code to đùng sau lưng, để scan thử xem nó chứa gì

LiteVN
09-08-2013, 00:35
mình đã từng nghịch nhưng chẳng hiểu nó dùng để làm gì :D
VN mình cứ cái gì nó chình ình trước mắt thì sử dụng, chứ chẳng ai giơ cái sờ mát phôn lên quay quay focus, rồi mới hiện ra 1 đoạn ký tự cần đọc ...

vd như scan QR link web chẳng hạn, scan xong hiện link, rồi lại phải click vào link đó , khi đó phần mềm đọc QR ẩn xuống, cửa sổ web bật lên ... quá nhiều bước phải làm

trong khi chỉ cần pr nội dung, http://ddth.com là người ta rút điện thoại, vào trình duyệt web và gõ là vào liền :D
nhanh gọn hữu ích khỏi cần lằng nhằng nhiều bước

p/s trình độ dân mình thế thôi :D

LiteVN
09-08-2013, 00:37
đang mặc cái áo thun có in nguyên cái QR code to đùng sau lưng, để scan thử xem nó chứa gì

lại hiện "dm đứa nào đang mặc áo này" thì vãi cả thằng bán áo :D

doanthuyendanhca
12-08-2013, 15:17

Mình từng đọc những bài mà họ in cả QR code lên mình các con bò (để dễ quản lý), hay có những anh in cả QR code lên áo hay làm cả kiểu tóc để tạo QR code với mục đích rất cao cả là kiếm nguời yêu.

doanthuyendanhca
12-08-2013, 15:21
mình đã từng nghịch nhưng chẳng hiểu nó dùng để làm gì :D
VN mình cứ cái gì nó chình ình trước mắt thì sử dụng, chứ chẳng ai giơ cái sờ mát phôn lên quay quay focus, rồi mới hiện ra 1 đoạn ký tự cần đọc ...

vd như scan QR link web chẳng hạn, scan xong hiện link, rồi lại phải click vào link đó , khi đó phần mềm đọc QR ẩn xuống, cửa sổ web bật lên ... quá nhiều bước phải làm

trong khi chỉ cần pr nội dung, http://ddth.com là người ta rút điện thoại, vào trình duyệt web và gõ là vào liền :D
nhanh gọn hữu ích khỏi cần lằng nhằng nhiều bước

p/s trình độ dân mình thế thôi :D

Nhưng bác biết đấy ạ, có những link website quá khó để người dùng có thể gõ đầy đủ, những cái đi vào cả tiểu mục nữa thì càng khó hơn, lúc ấy QR code sẽ oó tác dụng. Riêng em thấy QR code được quảng cáo khá nhiều trên các màn hình ở các thang máy.