PDA

View Full Version : Giúp mình cái ổ CD với

vudung0608
25-04-2007, 16:24
Chào cả nhà, lâu rồi hnay mới lên lại DDTH. Chẳng là mình mới mua máy tính mới, do không muốn phải chờ đợi kỹ thuật của công ty nó cài máy cho mình, nên mình đã yêu cầu họ mang máy mà chưa cài cái gì về nhà cho mình tự cài lấy, họ chỉ giúp mình chia ổ đĩa thôi. VÀ họ đã làm đúng như vậy. Thế nhưng, khi họ mang cho minh cái máy về nhà, mình dùng CD hiren'boot để khởi động, định là sẽ format lại cái ổ C để cài mới win, nhưng mình không thể vào DOS được. Máy vẫn khởi động từ CD, nhưng khi mình muốn vào DOS (1 lựa chọn của hiren 'boot) thì nó toàn báo không tìm thấy drive của ổ CD (mình dùng ổ combo của ASUS, loại mới, thấy ghi là bestbuy :D) và nó cứ treo đơ ở đấy. Thế mới tức chứ. Mình chẳng làm gì được nó cả. Tuy nhiên, mình vẫn dùng đĩa cài winxp để cài được win bình thường (mình đang gửi bài này bằng cái máy mới của mình). Mình muốn nhờ mọi người chỉ giáo cho mình biết phải làm thế nào để có thể vào dos mà format cái ổ của mình bây giờ???Vì mình nghĩ, đôi khi cũng cần phải format lại máy chứ nhỉ, nhất là những lúc bị virus mà không quét hết được. bạn nào biết xin chỉ giáo dùm mình với nhé

MrWorld
25-04-2007, 16:53
Máy vẫn khởi động từ CD, nhưng khi mình muốn vào DOS (1 lựa chọn của hiren 'boot) thì nó toàn báo không tìm thấy drive của ổ CD (mình dùng ổ combo của ASUS, loại mới, thấy ghi là bestbuy :D) và nó cứ treo đơ ở đấy. Thế mới tức chứ. Mình chẳng làm gì được nó cả. Tuy nhiên, mình vẫn dùng đĩa cài winxp để cài được win bình thường (mình đang gửi bài này bằng cái máy mới của mình).
Có lẽ là do đĩa Hirent boot của bạn đã bị lỗi. Vì ổ vẫn cài được XP từ boot.

vudung0608
25-04-2007, 17:00
Không phải đĩa hiren boot của mình bị lỗi đâu. Mình cắm vào cái máy cũ, vẫn khởi động, vào dos như thường. Mà mình cũng có nói là mình vẫn khởi động được từ cái CD này mà, chỉ có điều khi vào Dos, nó mới báo là không thấy drive ổ CD.
Mong chỉ giáo tiếp!!

NoZ
25-04-2007, 17:45
Bạn thử mua đĩa boot mới nhất xem. Còn không thì chờ cho đến khi Hiren Boot cập nhật driver mới cho CD của bạn.

phamhongle84
25-04-2007, 17:57
thế có chắc là boot từ cd không vậy nếu dúng thì xem lại cáp ổ cd xem còn không thì tham khảo ý kín khác vậy

ConGa_GaCon
26-04-2007, 16:30
thế có chắc là boot từ cd không vậy nếu dúng thì xem lại cáp ổ cd xem còn không thì tham khảo ý kín khác vậy

yêu cầu mọi người đọc kĩ trứoc khi trả lời bài viết. ngửoi ta boot từ CD và cài được WWin mà bác lai bảo cable này cáp nọ.

mình không rõ tại sao nó không nhận cái HRin boot của bạn nhưng thử đĩa khác vẫn chạy bình thường thì không sao rồi. có lẽ cái trình điều khiển nạp drive cho Cd trên đĩa boot của bạn nó không nhận diện đựoc thiết bị hựac không hỗ trợ thiết bị đó mà thôi chứ không có vấn đè gì cả

quangtrong
26-04-2007, 16:51
Có một khả năng thế này,main dùng chipset 965 không dùng CD hirent boot bình thường đc.Cái này đã có nhiều người kêu ca rồi. Hiện tại đã có bản Hirent boot dành riêng cho main chip set 965,bạn down về rùi xài thử coi. Chúc thành công

duy007vn
27-04-2007, 10:03
Bạn nói là ko vào được DOS --> 1 lựa chọn trong đĩa Hiren's Boot ??? Vậy sao bạn ko dùng Partition Magic thay vì phải vào DOS gõ lệnh format. Partition Magic định dạng ổ cứng tốt nhất hiện nay với giao diện đồ họa, thử xem sao :D

laitang
27-04-2007, 23:27
Các bạn chỉ lung tung quá! Đĩa Hirens không vào DOS cũng như không chạy được trên một số main chíp mới như 965,975 và đôi khi cả 915,945 nữa (tùy main) như bạn Quangtrong nói đó.Muốn sử dụng được thì phải:
1 là tải bản 8.5A về sài (nhưng tớ không biết link!)
2 là chép vào USB (tìm trên diễn đàn có bài viết rồi)
Nhưng ở đây bạn lại hỏi là muốn formatt ổ thôi thì cần gì phải sử dụng Hirens ? Khi bạn cài WIN chả phải nó đòi formatt lại ổ C đó sao?

The Old Man
28-04-2007, 01:19
Không phải đĩa hiren boot của mình bị lỗi đâu. Mình cắm vào cái máy cũ, vẫn khởi động, vào dos như thường. Mà mình cũng có nói là mình vẫn khởi động được từ cái CD này mà, chỉ có điều khi vào Dos, nó mới báo là không thấy drive ổ CD.
Mong chỉ giáo tiếp!!

Tại sao lại muốn vào DOS bằng CD? để làm gì thế?
Muốn Boot DOS mà thấy CD thì:
Trong Config.sys phải có driver cho CD vì dụ như :

device=himem.sys /testmem:off
device=oakcdrom.sys /D:mscd001

và Autoexec.bat phải có file MSCDEX
LH MSCDEX.EXE /D:mscd001 /L:E

Tuỳ theo CD và Main mà thay thế oakcdrom.sys với CD driver cho DOS khác:
BANANA.SYS
MTMCDAE.SYS
TSLCDR.SYS v.v.

Thời đại bây giờ mà còn dùng DOS để làm gì.

vudung0608
28-04-2007, 17:53
Tại sao lại muốn vào DOS bằng CD? để làm gì thế?
Thời đại bây giờ mà còn dùng DOS để làm gì.

Mình đã nói lý do muốn dùng DOS rồi mà, ngay từ câu hỏi đầu tiên. Pro chẳng chịu đọc gì cả. Nhưng dù sao thì cũng thanks pro đã chỉ bảo. Đúng là mình đang dùng main Giga965, mình cũng mới đọc được thông tin là không dùng DOS được với dòng main này với những đĩa Hiren boot cũ (mình đã thử dùng tới version 8.1 rồi mà vẫn không được). Có pro nào biết địa chỉ download ver8.5 của hiren boot thì chỉ cho mình với, đỡ mất công phải mò mẫm.:D

quangtrong
28-04-2007, 19:14
Hình như hiren's boot có ver từ 8.6 trở lên mới boot đc main này.Tiện đây mình cho bạn địa chỉ down bản mới nhất 9.0 về luôn lol
http://fixdown.com/english/System/2619_download.htm

Chúc thành công :whistling

quangtrong
28-04-2007, 19:15
Hình như hiren's boot có ver từ 8.6 trở lên mới boot đc main này.Tiện đây mình cho bạn địa chỉ down bản mới nhất 9.0 về luôn lol
http://fixdown.com/english/System/2619_download.htm

Chúc thành công :whistling

chán diễn đàn quá,các bác admin xem lại dạo này tạo bài mới và reply khó khăn quá :(

ngaycanh
28-04-2007, 20:26
mình cũng đang ạc phần này. cảm ơn các bạn nhá