PDA

View Full Version : Name Server

pisi
25-04-2007, 13:27
Minh la` designer, mới tập tành setup sever. Mình chỉ không hiễu IP của name server lấy ở đâu.
Mình có T1(100 Mbps) họ đưa cho mình 2 IP name server và một domain cua ISP. Có phải dùng 2 IP này để tạo ra 2 domain name server la ns1.domain.com va ns2.domain.com không? Còn domain kia để làm. Nếu có thể chỉ cho mình tài liệu setup server từ căn bản không.

KulDuc
25-04-2007, 18:46
Chào bạn,

DNS dùng để trỏ website đến server thông qua IP. Một số dịch vụ domain có cung cấp quản lý DNS, tại đây bạn có thể tạo DNS riêng theo dạng ns1.domain.com, ns2.domain.com,v,v mỗi DNS sẽ tương ứng với 1 IP.

Các domain chỉ việc khai báo cùng DNS là được rồi.

Trên server hosting, bạn phải add các domain đã khai báo trỏ đến server này.

Chúc bạn thành công trong công việc mới.

pisi
26-04-2007, 01:08
Cám ơn bạn, nhưng điều mình không hiểu là IP ở đâu để bỏ vào DNS tương ứng. Mình đang setup một server tại nhà để khõi phải tốn tiền thuê server đến cả ngàn. Mình đã install Federal rồi.
Cái máy mình định setup server nằm trong mang LAN.
Có chỉ dẫn cho mình set up 1 domain đã đăng ký ở godaddy trỏ tới máy server của mình như là domain chính có thể chạy cpanel

pisi
30-04-2007, 04:27
tai sao khong co nguoi tra loi ta :(

SieuHost.Com
02-05-2007, 20:23
Mình đang setup một server tại nhà để khõi phải tốn tiền thuê server đến cả ngàn.
pisi thuê server có đính kim cương hay sao mà đắt thế :D

Hỏi:

Cám ơn bạn, nhưng điều mình không hiểu là IP ở đâu để bỏ vào DNS tương ứng.

-> trả lời ->

Mình có T1(100 Mbps) họ đưa cho mình 2 IP name server và một domain cua ISP.

Vì câu trả lời không rõ ràng :D nên tôi đưa ra 2 khả năng.
Nếu 2IP nameserver = 2 ip addresses thì chỉ cần register nameserver vào 2 ip này
Nếu 2IP nameserver = IP addresses của nameserver mặc định của ISP -> đăng kí mua static ip của ISP rồi tiến hành register nameserver như giả thuyết 1 :)

sub
14-06-2007, 23:00
nếu thuê IP riêng thì dùng IP đó luôn chứ sao??? không nhất thiết mỗi DNS phải 1 IP riêng, chung 1 cái cũng đc