PDA

View Full Version : Ổ cứng trục trặc. Giúp tui

MrWorld
25-04-2007, 10:50
Nhờ các pro chỉ giáo: ổ cứng của tui là Maxtor 40G mới mua được hơn 1 năm. Lúc đầu chạy rất tốt, máy chạy trơn chu. khoảng 1 tháng trước j đấy, do không đẻ ý ổ cứng đã để chế độ Master mà tôi lỡ cắm thêm 1 jumper nữa vào ngay sát jumper trước( tôi có hai ổ, ổ còn lại là SS ở chế độ Slave). Sau đó chạy Win thì ì ạch lắm. CMOS ko báo lỗi j cả. Tôi cứ tưởng HDH làm sao nên cài lại WinXP. sau khi boot bằng CD, đến phần cài đặt( các khâu boot rất chậm) thì máy hiện lên thông báo j đó( Yes or no) tôi thấy hơi lạ nhưng cũng kệ bấm Yes sau đó chạy setup bình thường. Máy vẫn cài Win được( thế mới hay), sau đó chỉ cần khởi động lại 2 lần là máy tính đơ luôn...hichic. Bây giờ tui xác lập ổ còn lại ở vị trí Master. Cài win lại chạy trơn chu lắm( lúc này kô cắm ổ cứng bị lỗi đó). Sau đó tui căm ổ cứng Maxtor( Slave) thì máy nhận phần cứng rất chậm,Vào CMos thì thấy có nhận ổ cứng nhưng khi vào HDH thì kô thấy đâu. Dùng rất nhiều cách nhưng cũng kô nhận. Why?
Help me.
PS: tui đang định mang đi bảo hành nhưng lại thấy có vụ ăn cắp đồ.bảo hành kô chu đáo nên chả tin tưởng bọn bảo hành tí nào...

MrWorld
25-04-2007, 23:10
Chán wa... mấy Bro giúp giùm đi....
Ổ cứng của tui đang để kô---phí quá

nguyenthuyduong
25-04-2007, 23:34
ổ cứng của bạn có dữ liệu không, nếu không có thì bạn thử fomat lại ổ đó đi vì khả năng nó bị lỗi phân vùng cũng gây ra hiện tượng trên.

MrWorld
26-04-2007, 08:47
Tớ format o rồi. nhưng chạy được vài hôm rồi chứng nào tậy nấy

quangtrong
26-04-2007, 12:13
Test lại xem ổ đó có bị bad ko,nếu bad có thể dùng ngay phần mềm trong CD Hirent Boot để scan và sửa bad.

hoxulee
26-04-2007, 12:17
nếu ko BH thì bán đi

MrWorld
26-04-2007, 13:46
Bán ổ cứng rẻ lắm bạn a?
Bi giờ tui mong mọi người giúp đưa ra cách giải quyết tốt hơn là đem nó đi bán.
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ....

nguyenthanhvinh
26-04-2007, 14:46
bạn thử cho chạy một HDD xem thế nào nếu mà nó ngon lành thì nguyên nhân là do cái HDD mới cắm vào có vấn đề, nguyên nhân thường là HDD nó bị bad hoặc cơ kém nên nó chậm hoặc do cable kém cho nên nó chậm thôi. chúc thành công nhé !!!

MrWorld
27-04-2007, 11:29
Ừ. Nếu chỉ chạy riêng 1 HDD SamSung thì no vấn đề.
Nhưng khi gắn ổ kia vào thì nó mới chậm.
Để tớ thử format lại lần nữa xem sao.
Mọi người góp ý cho tui nhé.
Cảm Ơn

nguoimoi
27-04-2007, 11:54
Bán ổ cứng rẻ lắm bạn a?
Bi giờ tui mong mọi người giúp đưa ra cách giải quyết tốt hơn là đem nó đi bán.
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ....

:) ! Có giải pháp ngay. Đó là www.tinhocxanh.org <==== Giải pháp toàn diện cho những ổ cứng hay bất kỳ linh kiện cũ nào:emlaugh:

MrWorld
27-04-2007, 23:12
chào mọi người. Ổ sửa được rồi. Sau khi format lại nó đang chạy tốt.
Nhân tiện đây cho tôi hỏi luôn: ổ cứng PATA khác ATA ở chỗ nào vậy...
Cảm ơn trước

quangtrong
28-04-2007, 07:41
ATA và PATA là một thôi bạn,khi ra chuẩn ổ cứng mới SATA (S_E_R_I_A_L ATA) thì người ta đổi tên chuẩn ổ cứng cũ ATA thành PATA (PARALLEL ATA ) để phân biệt thôi lol

MrWorld
28-04-2007, 08:19
À. ra vậy. Nhưng tớ thấy ổ cứng PATA nó dày hơn ATA, và bản mạch thì ngắn hơn rất nhiều.

trieudoahong
28-04-2007, 10:22
À. ra vậy. Nhưng tớ thấy ổ cứng PATA nó dày hơn ATA, và bản mạch thì ngắn hơn rất nhiều.

ai nói vậy?
thật ra dày mỏng dài ngắn là tùy nhà sản xuất. vd ổ maxtor thường mỏng hơn ổ seagate.

BùiQuốcTuấn
28-04-2007, 11:26
Tui nghĩ là xung đột phần cứng rồi, bạn thử thay = 1 ổ khác xem sao nếu thay ổ khác mà chạy ok thì chứng tỏ 2 ổ đó nó đang đánh nhau rồi. Chúc bạn thành công!

MrWorld
28-04-2007, 12:21
ai nói vậy?
thật ra dày mỏng dài ngắn là tùy nhà sản xuất. vd ổ maxtor thường mỏng hơn ổ seagate.

nhưng tớ đang xét cùng 1 loại ổ cứng MAXTOR cơ mà. Dạng PATA của MAXTOR phải dày bằng SS loại 80G( ATA)., thậm chí còn to hơn SEAGATE cơ.