PDA

View Full Version : Cho hỏi 1 chút các pro ơi!

give_up
25-04-2007, 00:13
mình dùng main P5GL-MX. Nhưng mà nếu bị mất điện thì lại phải setup lại CMOS. Mình đã thay pin CMOS 2 lần mà vẫn không được!

thongtinlaptop
25-04-2007, 00:16
Không hiểu bạn hỏi gì? Mất điện thì có liên quan gì mà phải thay PIN và setup lại Bios

ConGa_GaCon
25-04-2007, 09:32
Không hiểu bạn hỏi gì? Mất điện thì có liên quan gì mà phải thay PIN và setup lại Bios

>>>>đáng nhẽ phải nói rõ hơn nhưng mà mình hiểu thế này có đúng không. bạn ngâm điện thì máy không vấn đề gì nhưng hễ mất điện bạn lại thấy bios nó load về default chứ gì. cái này thay pin không được cũng đến thua bạn mang ra bảo hành bắt bảo hành thôi chứ sao.

TRUNG-TIGER
25-04-2007, 09:52
khi thấy dồng hồ chạy sai thì đó là lúc cần phải thay pin ( hoặc máy vào ngày càng chậm ), thường thì tối đa là 4 đến 5 năm mới phải thay 1 lần. Nhưng đó là với các main cũ còn với các main mới trên thị trường hiện giờ thì ko cần thay.
còn mất diện mà như thế thì nên xem lại" bộ lưu điện "

ConGa_GaCon
25-04-2007, 14:24
cha này hay gớm chỉ hộ bộ lưu điện trên main chỗ nào cái anh em học hỏi

khoabeo108
25-04-2007, 17:03
@give_up: Nếu máy của bạn có nối mạng, thì chọn đúng múi giờ GMT +7 rồi cho nó autoupdate time. Main chạy sai giờ cũng ko có gì lạ cả

mh_61_mh
25-04-2007, 17:58
bạn này thay pin 2 lần vẫn ko được, có khi nào bộ phận tiếp nhận pin của main bị hỏng, hoặc bộ phận sạc pin không hoạt động???????? chỉ là 1 ý kiến thôi. mình không rành!

ConGa_GaCon
26-04-2007, 16:14
các pác nhà ta không đọc câu hỏi mà chỉ cắm đàu vào làm gì ấy thfif khong biết ngừoi ta hỏi một đằng thì trả lời cái gì gì ây. bạn cứ mang con main của bạn ra bảo hành vì cái này lỗi trên main không hề lưu điện trong trường hợp mất nguồn, nó chỉ chạy khi vẫn còn điện (pin của bạn còn tốt không cần thay tới viên thứ 3 đâu

quangtrong
26-04-2007, 19:15
Qua hết các trường hợp rồi.Rõ ràng là trường hợp pin hết bị loại bỏ vì bạn thay pin rồi.Có khi nào main của bạn cắm jumper Cmos là defaul ko? nhưng mà còn mới đã lỡ rồi thì cứ bảo hành cho chắc ăn! lol

duy007vn
27-04-2007, 10:34
các pác nhà ta không đọc câu hỏi mà chỉ cắm đàu vào làm gì ấy thfif khong biết ngừoi ta hỏi một đằng thì trả lời cái gì gì ây. bạn cứ mang con main của bạn ra bảo hành vì cái này lỗi trên main không hề lưu điện trong trường hợp mất nguồn, nó chỉ chạy khi vẫn còn điện (pin của bạn còn tốt không cần thay tới viên thứ 3 đâu

Vấn đề đúng như bạn này nói. Ở nhà mình có 2 máy, trong đó có 1 máy cũng bị lỗi y hệt như vậy. Mỗi khi shutdown mà rút dây điện ra (hoặc là bị cúp điện) thì khi khởi động lại nó sẽ yêu cầu nhấn phím F1 để continue, các thiết lập đã lưu trong BIOS sẽ bị trả về giá trị default, chưa kể là vào Win phải setup lại cái TimeZone nữa. Đã thay pin CMOS rồi nhưng vẫn ko hết, nên đành phải sống chung với nó thôi :D

laitang
27-04-2007, 23:13
Đây là một câu hỏi rất cũ và đã được giải thích rất nhiều lần rồi thế mà lần nào hỏi lại cũng có người chỉ lung tung! Main của bạn bị như vậy là vì mạch điện dẫn từ pin đến IC CMOS đã bị hở, cho nên nó không nuôi CMOS để lưu các thiết lập của bạn khi bạn rút dây diện hoặc cúp điện. Vậy thì bạn hãy đem main đi sửa hoặc bảo hành ngay, còn để vậy thì cũng chẳng sao, chỉ hơi mất công thôi.

duy007vn
28-04-2007, 12:26
Topic close được rồi Mod ơi !