PDA

View Full Version : Sinh - tin hoc

dolphin2012
20-02-2003, 23:42
Sinh- tin học có phải là 1 ngành trong lĩnh vực CNTT ko vậy?
:rolleyes:

Mach2
22-02-2003, 22:34
Ngành mới à? Ở đâu vậy? Sao tôi chưa nghe thấy? Mà ngành nào mà bi giờ ko xài máy tính, thêm chữ "tin học" vô chi cho nó nhức đầu vậy ta?

dolphin2012
23-02-2003, 16:32
Bạn Mach2 a`, theo mình biết thì đó là 1 ngành mới, mới cả trên thế giới nữa cơ. Và quan trọng là mình muốn theo ngành này, nhưng nói thiệt nhe, mình cũng chưa hiểu nó nhiều lắm, chỉ thấy thích nó thôi. Ngành này gọi đúng tên: Bioinformatic. Bởi vậy mình mới hê lên cho mọi người biết để giúp đỡ mình.
:o Goog luck!

dolphin2012
23-02-2003, 16:32
Bạn Mach2 a`, theo mình biết thì đó là 1 ngành mới, mới cả trên thế giới nữa cơ. Và quan trọng là mình muốn theo ngành này, nhưng nói thiệt nhe, mình cũng chưa hiểu nó nhiều lắm, chỉ thấy thích nó thôi. Ngành này gọi đúng tên: Bioinformatic. Bởi vậy mình mới hê lên cho mọi người biết để giúp đỡ mình.
:o Good luck!

Mach2
23-02-2003, 21:21
Bạn tính học ngành này ở đâu vậy? Theo mình biết thì ở Tp có trường ĐH nào dạy đâu?

dolphin2012
23-02-2003, 22:44
Ở trường mình nè. DHKHTN
Good luck!

Mach2
24-02-2003, 19:22
Mình thì ko biết nhiều về ngành này, nhưng mà trường mình (BK) có một khoa sắp mở có lẽ tương tự là cơ sinh học, ngành này chuyên tính toán (việc chế tạo co lẽ là trong tương lai gần) các thiết bị nhân tạo trong cơ thể người. Ngành này cũng nghiên cứu các thiết bị trợ giúp cho ngành y. Đương nhiên là các vấn đề này liên quan đến CNTT rùi.
Về ngành này thì nước ngoài họ mở nhiều rùi còn nước mình thì chưa do vấn đề công nghệ còn hạn chế. Bạn có thể cho mình biết một số đặc thu của ngành bạn ko? Thực ra thì mình thấy ngành này tuy hay nhưng chắc là rất khó vì bạn phải deal với nhiều vấn đề khó gặm của cả cơ, tin, hoá và điện, chỉ riêng về lý thuyết mà thôi, còn thực hành thì mình nghĩ là chắc phải vài năm nữa...
Dù sao thì cũng phải có người đi tiên phong hay đam mê thì các ngành mới này rất phát triển. Có lẽ tương lai sắp tới nằm trong cơ sinh học, cơ kỹ thuật và cơ điện tử thui. Nếu bạn đi theo nó thì chúc bạn thành công!!!

dolphin2012
24-02-2003, 21:39
Nói thật, cái gì mới mà chẳng khó khăn. Nguy cơ trước mắt là mình sẽ thất nghiệp nếu theo nó mà ko kiếm được cái học bổng du học.
Gia đình mình cản quá trời, mình cũng chưa biết tính sao. Vì nếu học xong nó, ra làm việc gì (nếu ở VN).
Còn ngành bạn nói, cơ sinh học đó mình mới nghe lần đầu. Cho đến nay, những gì mình biết về Bioinformatic thì nó có thể lập trình dự đoán cấu trúc gen, protein, chế tạo marker phân tử.... vì nó nghiêng về sinh học nhiều hơn. Ngành mình đang học là Công nghệ sinh học, Bioinfor là 1 trong những chuyên ngành của mình.
Bạn có thể cho mình hỏi bạn học BK mà ngành gì vậy?
Cuối cùng, cảm ơn bạn đã chia sẻ nha!!! Nice to meet you!!!lol
Good luck!

Mach2
24-02-2003, 22:25
Mình vừa học xong BK, khoa Hàng Không. Khoa mình cũng như khoa bạn, ko biết tương lai sáng hay tối nhưng mà ko có người liều thì... hic!
Mình ko biết ngành này sau này ra trường sao nữa nhưng mình biết có một vài địa chỉ du học khá tốt là trường NUS, Singapore, chuyên ngành Sinh. Nếu bạn muốn tìm học bổng thì nên học tốt tốt anh văn và chuyên ngành (trên 8.3 là OK). Một cơ may nữa (nhưng khó hơn) là chương trình BioInformatic của SMA (Singapore-MIT Alliance).
Mình quên site của 2 trường này rùi. Bạn chịu khó kiếm thử, hình như là nus.edu.sg hay sao á. Họ tuyển đầu tháng 6 và tháng 1 mỗi năm, ko khó lắm vì dân BK mình ra trường xin được nhiều lém. Lớp mình cũng vừa được 2 người nhận. Chúc bạn may mắn!

dolphin2012
26-02-2003, 19:14
Bạn nói bạn vừa học xong, vậy bây giờ bạn đang làm gi`?
Mình cung ko biết tương lai ra sao, chỉ cố gắng hết sức thôi.
Cám ơn lời chúc của ban.
Bạn cũng vậy nhe!
Nice to meet u!!
bb

Mach2
26-02-2003, 21:32
Mình đang tìm việc, chỉ vừa ra thui mà. Đừng nghĩ đến tương lai hay việc làm gì nhiều khi bạn còn đang học, nó chỉ làm bạn nặng đầu thui. Cứ lo học cho tốt đã, bạn nhé?

dolphin2012
26-02-2003, 21:58
Tiếc quá, mình biết bạn đang online nhưng ko cách chi liên lạc đươc với bạn. Cám ơn lời khuyên nhé. Hìhì chúc bạn mau chóng tìm được việc như ý.

jacklieu
28-02-2003, 08:51
Ngành này thấy hơi lạ !! Chắc mới mở lần đầu tiên ở mình hả bạn ?
Nếu bạn có muốn học thì phải chờ thêm chắc khoảng 2 hoặc 3 năm nữa mới học được !! Vì khoá đầu tiên bao giờ cũng là khoá zở nhất !! Dạy kém chất lượng nhất đấy !!

dolphin2012
28-02-2003, 15:17
Trời!
Bạn nói vậy làm sao tui dám tốt nghiệp?
cũng đành phải chấp nhân hi sinh là lứa thử nghiệm, thì mới có lứa thứ 2, thứ 3 chứ!!hichichic
Tôi đồng ý với bạn. Đời là một bể khổ!

Mach2
28-02-2003, 19:35
jacklieu nói rứa thì thua rùi. Ko có khoá đầu làm sao có khoá 2, khoá 3. Đồng ý là khoá thứ 1, thứ 2 thường ẹ, dở... nhưng mà ko thường lém đâu. Ví dụ như khoa Cơ điện tử, khoa QLCN trường BK Tp này nè, khoá đầu tiên mà ẹ à? Có ai học 2 ngành này ở diễn đàn này lên tiếng xem thử? Tôi ko phải dân 2 ngành này nên ko dám nói ;) Bản thân khoa tôi cũng vậy. Khoá đầu tiên tuy chưa rõ về tương lai lém mà bi giờ có ai thất nghiệp hay "nghèo" đâu? Quan điểm của tôi là "Học dở hay ẹ ko phải do ct hay là do là khoá đầu hay là do vì bất cứ lý do nào khác mà chỉ đơn giản là do bản thân mình ko chịu học thui".
Ngành sinh-tin học, cũng như mí ngành kt ứng dụng computer này tương lai sẽ là các ngành công nghiệp chủ đạo. Ai ko tin thì thui. Tôi tin và ủng hộ hết mình cho những người dám đi vào và dám làm đầu tàu này. Bản thân tôi cũng là một trong những người đó!!!
Đó là quan điểm của tôi.

Ban_be_4_phuong
18-04-2003, 17:18
Rat hoan nghenh ban a! Vi ban da khong nghi den dau ra cho minh la se lam gi ma ban tu hoc va lam nen bang ban tay cua minh. Minh rat thich nhung nguoi ban nao mao hiem
Vi minh la mot nguoi kinh doanh minh rat mao hiem kinh doanh do ban ava chua bao gio minh that bay ca a
Chuc ban thanh cong va toai nguyen.
Ban yen tam la nguoi ta da co khoa hoc at se co viec cho ban lam a
Chu khong ho dao tao ra de ngam nhintam bang chang co tac dung gi sao.
neu ban can giuo do xin hay lien he voi minh nha.
:)

maychu.net
18-06-2010, 16:38
:o Goog luck!

Đối với bioinformatics, bạn phải giỏi về sinh học, chứ chỉ giỏi mỗi tin học thôi thì không đủ.
Trong giới sinh học phân tử, ai cũng biết đến phần mềm PyMol, một phần mềm dựng mô hình các phân tử (kể cả protein...) được viết bằng ngôn ngữ Python, là một sản phẩm của bioinformatics.