PDA

View Full Version : GBCopy: Ứng dụng truyền file nhanh hơn FTP

gbcopy
02-07-2013, 10:15
Chào các bạn,

Mình vừa phát triển được 1 ứng dụng có tên GBCopy dùng để truyền file.

Một số tính năng chính của GBCopy:
- Truyền file qua mạng (chỉ cần biết được ip của máy đích), hỗ trợ sử dụng hết 99% công suất load của card mạng, dùng GBProtocol để truyền file hoặc thư mục.
+ GBProtocol là giao thức mình phát triển dựa trên TCP, mình có tham khảo thêm một số đặc tả từ giao thức FTP, do đó giao thức này có một số điểm hơi lai lai FTP, tuy nhiên sẽ có nhiều tính năng hơn vì là hàng tự viết. GBProtocol hỗ trợ nén file trong khi truyền dữ liệu, do đó dữ liệu thực truyền sẽ ít hơn dữ liệu gốc (vì đã được nén), điều này giúp cải thiện tốc độ truyền file. Đối với những file có tỷ lệ nén được cao (như file text, các văn bản Word, Excel, hoặc các file backup chưa được nén...) thì khi truyền qua GBProtocol sẽ nhanh hơn FTP từ 4 - 6 lần (tỷ lệ này phụ thuộc vào tỷ lệ nén được của file)
+ GBProtocol vẫn còn trong giai đoạn phát triển, chưa phải là version cuối cùng, do đó các bạn có thể góp ý để mình hoàn thiện hơn nữa giao thức này.

- Đồng bộ dữ liệu: đồng bộ thư mục 1 chiều từ source sang destination. Tính năng merge 2 chiều thì vẫn trong giai đoạn nghiên cứu.

- Copy thư mục sau mỗi một khoảng thời gian: gần đây mình nhận thấy thực tế nhu cầu này nên đưa vào GBCopy luôn.

- Backup dữ liệu: hỗ trợ nén file, đổi tên file theo định dạng ngày tháng năm, copy file qua n host khác.

- Gửi mail khi hoàn thành tác vụ: trừ tác vụ GBProtocol chưa được tích hợp phần gửi mail, các tác vụ khác đều được cảnh báo bằng mail khi hoàn tất. Cấu hình mail hỗ trợ SMTP, SMTPS, TLS (mặc định mình để support gmail, giao thức SMTPS)

- Không cần cài đặt: mình đã tích hợp bộ JRE cho từng môi trường phần phần mềm nên bạn chỉ cần download về là dùng được ngay.

**Lưu ý: hiện tại chương trình GBCopy chỉ chạy chế độ console, mình đã tạo file [.]bat cho các bạn xài Windown và file [.]sh cho các bạn xài Linux. Các bạn cần chỉnh lại file gbconfig[.]properties trước khi sử dụng nhé.

User guide: gbcopy[.]misamap[.]com[/]2013[/]06[/]user-guide[.]html
Trang giới thiệu sản phẩm : http://gbcopy.misamap.com/2013/06/introduction.html

Vì đây là sản phẩm đầu tay của mình public ra cộng đồng với mục đích chia sẻ, nên cũng có ít nhiều điểm chưa hoàn thiện, các bạn xem xong nếu được có thể bỏ chút thời gian review và feedback cho mình nhé. Nếu các bạn có ý tưởng gì hay thì cũng có thể mail cho mình. Tất cả vì cộng đồng.

Chúc các bạn ngày vui!

Trân trọng,

baochitruongphat
08-07-2013, 16:18
ai dùng chưa cho ý kiến cái nào, nếu thật thế thì bạn có thể kiếm bộn tiền rồi

gbcopy
08-07-2013, 20:48
Về việc copy nhanh hơn FTP thì mình có thể đảm bảo với các bạn, tuy nhiên chỉ áp dụng cho các file chưa nén và có khả năng nén được nhiều thôi nhé. Ví dụ như các file văn bản .doc, .xls, các file .bak của MS SQL Server ....

Về việc review bằng hình ảnh thì mình nghĩ các bạn cứ download về xài và cảm nhận, thậm chí có thể bấm giờ so sánh sẽ thấy được kết quả thôi mà.

GBProtocol hiện tại vẫn đang được phát triển để thêm một số tính năng mới như mã hóa, hỗ trợ login bằng username/password và một số tính năng khác. Các bạn có ý tưởng gì hay đóng góp cho GBProtocol thì có thể gửi cho mình để tham khảo nhé! Cảm ơn các bạn trước!

Hiện tại GBCopy đã hỗ trợ cho cho người dùng máy Mac, các bạn có thể copy file từ Mac qua Window hoặc ngược lại một cách dễ dàng.

Chúc các bạn ngày vui!

Trân trọng,

doanthuyendanhca
15-07-2013, 15:18
Chúc bác thành công. Rất trân trọgn những ngưòi tài như bác. Cố lên bác

gbcopy
21-07-2013, 10:38
GBCopy hiện tại đã hỗ trợ hoạt động qua giao diện và đã được nâng cấp lên bản 2.0.

Tin vui là GBCopy đã được Softpedia chứng nhận phần mềm "100% CLEAN".

Các bạn có thể vào trang chủ của GBCopy để download về tìm hiểu thêm chi tiết nhé!

Có vấn đề gì phát sinh trong cách sử dụng hoặc có góp ý các bạn cứ email cho mình nhé!

Trân trọng,

gbcopy
02-08-2013, 16:34
GBCopy hiện tại đã ra mắt phiên bản 2.1

Phiên bản mới hỗ trợ mã hóa tất cả dữ liệu truyền, dùng kết hợp các phương thức mã hóa đối xứng và bất đối xứng (AES 256 bit, RSA 1024 bit), username và password mã hóa kết hợp bởi SHA-256 và MD5

Các bạn có thể download về xài và trải nghiệm thế nào nhé!

gbcopy
31-10-2013, 12:02
GBCopy đã được review trên trang CNET

download[.]cnet[.]com[/]GBCopy[/]3000-2248_4-75951418[.]html

CNET Editors' review

by Chris Page on October 22, 2013

GBCopy for Mac allows you to copy files and folders between two computers connected to the same network, using encryption to ensure that your data is protected. The app comes with a plain interface and rather basic features, but won't disappoint you in terms of functionality.

After unzipping GBCopy for Mac, you must access Terminal to launch the app using the command sh mac_start[.]sh. The accessible, though somewhat dull, application interface makes it easy for you to back up and compress files on your computer, as well as to copy files between devices on the same network, in which case one device acts as a pusher and the other one as a receiver. During testing, transfers both locally and over the network, completed without any issues. We really appreciated the cross-platform support this app offers, too. Another nice feature is the option to configure your e-mail to send a notification when the synchronization is completed. However, each time we restarted the app, our e-mail settings were lost, so this is something that could definitely use some improvement.

Overall, GBCopy for Mac looks like a stable and handy app. It won't disappoint you if you're looking for a convenient way to back up and copy files over a network. The app would have benefited, though, from some minor improvements and added features, such as a frequently contacted IP address list. Still, it remains a worthwhile download. If you want a good alternative to copying files via FTP, this app is for you.

hjtleee
02-11-2013, 16:40
test thử cái đã

tuongnvsq
05-11-2013, 22:54
GBCopy hiện tại đã ra mắt phiên bản 2.1

Phiên bản mới hỗ trợ mã hóa tất cả dữ liệu truyền, dùng kết hợp các phương thức mã hóa đối xứng và bất đối xứng (AES 256 bit, RSA 1024 bit), username và password mã hóa kết hợp bởi SHA-256 và MD5

Các bạn có thể download về xài và trải nghiệm thế nào nhé!
bạn chia sẻ link vào gmail mình nhé; tuong13cmk@gmail
cảm ơn bạn nhiều!

gbcopy
06-11-2013, 17:12
Đường dẫn tải phần mềm đã gửi ở bài viết đầu tiên rồi đó bạn. Bạn cứ vào trang đó là tải được phần mềm về thôi.

Trân trọng,

BoTayConGaQuay
06-11-2013, 19:56
Up 1 phát nào, ủng hộ phần mềm Việt free :w00t:.

Mới lượn lên site của bác, nên thuê / nhờ 1 pro nào đó sửa tiếng Anh (spelling / grammar) nhá bác. Có 1 số chỗ vẫn còn hơi ngô nghê.

Ví dụ với câu Extract file downloaded thì người ta sẽ không viết vậy mà sẽ viết thế này: Extract downloaded file :D.

ptv08
20-11-2013, 09:19
chúc mừng chủ topic, chúc cho ứng dụng sẽ phổ biến trên thế giới. Sản phẩm made in VN.

Chúc bác thành công