PDA

View Full Version : Thắc mắc về Name Server và domain, hosting

nphunghung
01-07-2013, 20:28
Tìm mãi mà không biết post vào đâu nên xin mạn phép post vào đây, các Ad, Mod có xóa thì cũng cho em tìm câu trả lời rồi hẵng xóa nhé.
Vấn đề mình muốn hỏi là về NameServer (gọi là NS đi cho nó nhanh) và IP. Thực ra thì thấy khó hiểu nên quay lại hỏi thôi chứ cũng không phải là chưa config được nhưng cũng mong các bác nhiệt tình thảo luận.

Đề bài như thế này:

1. Khi đăng kí hosting, bạn sẽ có thông tin về host, trong đó có: (Các link trong câu hỏi này mình lấy vd thôi nhé)

NS: ns1. abc. com && ns2. abc. com

2. Khi đăng ký domain, có 2 trường hợp là được domain Full Control và quản lý qua DNS trung gian.
Với DNS trung gian thì bạn cũng sẽ được hướng dẫn là cấu hình DNS về địa chỉ ns1. xyz. com và ns2. xyz. com.
Với Domain Full Control thì khi vào trang quản lý của nó, nó cũng hướng dẫn cấu hình DNS về NS của nó.

Vấn đề mình thắc mắc ở đây là:
1. Tại sao lại có lắm cái DNS vậy? và mình trỏ vào cái nào, nó sẽ có tác dụng như thế nào? (Đừng giải thích DNS là gì ở đây).
2. Nếu trỏ DNS về hosting thì có khác với trỏ IP về hosting không?
3. Nếu trỏ DNS về hosting đang chứa website của mình (host 1), trong khi IP lại trỏ về hosting khác (host 2) thì domain thực sẽ trỏ về host nào?
4. Nếu trỏ DNS về hosting thì khi mình tạo sub ở hosting rồi, có phải tạo sub ở domain manager nữa không? Nếu có thì phải trỏ nó về đâu?

Rất mong các bác nhiệt tình thảo luận, giúp mình thông não, chứ mấy cái này vẫn thấy mơ hồ quá. Cảm ơn các bác. (Sẽ thanks nhiệt tình :D )

hostnaotot.com
01-07-2013, 21:51
Giải thích cho bạn 1 chút:
Nameserver: máy chủ tên miền, là 1 máy chủ có chức năng phân giải các domain thành ip mà nó chịu trách nhiệm. Khi bạn gõ vào trình duyệt a. com, trình duyệt sẽ hỏi máy chủ tên miền đang cònig tại máy bạn: a. com có ip là bao nhiêu? Máy chủ tên miền này sẽ đi hỏi mọi máy chủ tên miền khác: thằng nào quản lý thằng a. com. Khi tìm đc máy chủ tên miền mà bạn config trong domain, vd: ns1. x. y, nó sẽ gửi câu hỏi kia đến ns1. x. y : a. com có địa chỉ ip là bao nhiêu? Khi đó thằng ns1. x. y lục trong db của nó và trả lời: nó có ip là x. y. z. t. Trình duyệt khi đó kết nối đến x. y. z. t để tải dữ liệu
Như vậy:
- tên miền: là định dạng dễ nhớ của ip
- máy chủ tên miền: là máy tính chịu trách nhiệm phân giải 1 tên miền thành dạng ip
Khi bạn config domain, bạn phải chọn máy chủ tên miền cho domain đó (giao tính mạng cho nó), rồi trên máy chủ đó bạn mới cấu hình các dns record để map từng địa chỉ tên miền thành ip phù hợp

hostnaotot.com
01-07-2013, 21:55
Ngắn gọn hơn
-dns server chịu trách nhiệm quản lý toàn bộ các dns record
-dns record có nhiều type, trong đó A record là map domain với IP của host đang chạy web, mx record chịu trách nhiệm phân giải các thứ để gửi mail, cname là kiểu alias, txt chỉ để lưu giai trị text...

chiasecoupon.com
01-07-2013, 23:11
Trả lời ngắn cho nó gọn nhé:

1. Lắm cái DNS để DNS server gần bạn nhất trả lại IP, ngoài ra DNS server này die thì cái khác sẽ tự động được sử dụng.
2. Là 1 đối với A record, những cái khác như MX, Cname bạn ko hỏi đến.
3. Domain chỉ nhận IP hosting từ DNS server. Do đó trường hợp này nó ko nhận IP bạn trỏ đến.
4. Không nhé.

thienlongbian
14-07-2013, 02:01
Mình xin phép trả lời từ câu thứ 2 của bạn nhé.

2. Nếu trỏ DNS về hosting thì có khác với trỏ IP về hosting không?

Trả lời : có sự khác biệt giữa việc trỏ DNS và trỏ trực tiếp IP về hosting

+Khi bạn trỏ DNS về hosting(giả sử là hosting cpanel v..v) thì khi đó ngoài việc domain của bạn sẽ được trỏ về IP hosting để chạy website (bạn có thể ping hoặc dùng intodns.com để check), và lúc này hosting của bạn(đã được ủy quyền là nơi quản lý mới của domain) sẽ kiêm luôn nhiệm vụ là nơi quản lý mới của domain( hay cách gọi khác chính là DNS trung gian mà bạn thường nghe ) và lúc này khi bạn muốn cấu hình thêm bản ghi cho domain để chạy thêm các chức năng như sub.domain.com hay bản ghi MX để chạy mail v.v thì bạn phải tạo trên cpanel nó mới có hiệu lực(còn nếu bạn tạo trên trang quản lý chính sẽ ko có tác dụng vì lúc này nó đã ủy quyền quản lý cho cpanel)

+Còn khi bạn chỉ trỏ IP về hosting thì nó chỉ để chạy website của bạn mà thôi.

3. Nếu trỏ DNS về hosting đang chứa website của mình (host 1), trong khi IP lại trỏ về hosting khác (host 2) thì domain thực sẽ trỏ về host nào?

trả lời: như ở câu trả lời trên khi bạn DNS về host1 thì thì domain sẽ được trỏ về IP host1 nhé khi đó bản ghi bạn tạo trỏ IP về host2 sẽ không có hiệu lực.

4. Nếu trỏ DNS về hosting thì khi mình tạo sub ở hosting rồi, có phải tạo sub ở domain manager nữa không? Nếu có thì phải trỏ nó về đâu?

Trả lời: Như ở câu trả lời 1 mình có nêu khi bạn DNS về hosting thì khi bạn tạo sub ở hosting bạn phải tạo thêm sub ở domain manager nhưng lúc này domain manager của bạn chính là cpanel của hosting nhé( vì khi DNS thì domain đã được ủy quyền quản lý cho cpanel)

Note:Mỗi DNS sẽ đều có 1 trang quản lý và domain sử dụng DNS nào thì nó sẽ chịu sự quản lý của DNS đó với trang quản lý đi kèm.

checksim
14-07-2013, 09:45
2. Khi đăng ký domain, có 2 trường hợp là được domain Full Control và quản lý qua DNS trung gian.

Mình chỉ giải thích giúp bạn ý này! Các công ty bán domain đều có Full Control rất oki! DNS thoải mái và sử dụng NS mặc định khi khởi tạo,tuy nhiên vì nó là Full Control nên nó cũng có thể làm được nhiều việc khác như Lock/Unlock, Author, Tranfer vì thế một số cty ( nhất là vn mình thường hay gưi info dns trung gian )

Còn một vấn đề nữa, ví dụ domain là thuộc sở hữu của cty, hoặc cá nhân, tuy nhiên bạn lại có kỹ thuật phụ trách ( quản lý host, web, domain ) thì việc giao dns trung gian cho kỹ thuật là hợp lý hơn cả!

Hi vọng câu trả lời của mình và các bác ở trên sẽ giúp dc bác!

ngô văn thụ
30-08-2013, 16:25
bạn nào cần thuê hosting và domain có thể tham khảo hosting và domain của vtc http://cloud.vtc.vn/bang-gia-web-hosting-t38.htm
ai cần thì liên lạc mình 01649623495

inside7
31-08-2013, 15:11
có gì hot k mấy bác