PDA

View Full Version : [req] vấn đề khi gắn thêm ổ cứng lớn !!!

SamuraiX
23-04-2007, 02:23
Máy mình dùng mainboard ASUS P4XP-X đang dùng ổ cứng 30gigs ( đang xài ổn định ), nay nâng cấp lên ổ cứng thành 250gigs.
Thay ổ cứng 250gigs vào thì không thể vào được PQ Partition Magic trong đĩa hiren's boot , dùng lệnh Fdisk của MS-DOS thì chia đĩa được, nhưng kô format được, nó cứ báo là đĩa C: là đĩa mạng nên kô thể format ( đã thử các ổ a,b,c,d,e,f,g,h... cũng kô được )
nếu set master cho ổ 30gigs và slave cho ổ 250gigs thì vào được windows và format được ổ 250gigs, nhưng lấy ổ 30gigs ra rồi set master cho ổ 250gigs thì vào cài windows xp thì được, nhưng sau giai đoạn copy file rồi khởi động lại thì nó không khởi động vào ổ cứng để tiếp tục cài đặt mà lại chạy vào ổ cd cài winxp để cài lại ???

Mình muốn hỏi trường hợp trên có phải tại mainboard của mình cũ nên kô xài được cho ổ cứng lớn fải kô ? ( trong cmos nó nhận, nhưng ra ngoài dos thì lại kô ??? )
* Lúc khởi động bằng hiren's boot hoặc vào cài windows xp thì phải chờ máy truy xuất ổ cứng khoảng 3-4 phút, kô biết nguyên nhân có phải do ổ cứng mình lớn không ? ổ 30gigs mình xài kô thấy chờ lâu vậy ?
Mong các bác giúp mình gấp, để mình còn kịp đến tiệm đổi lại cái khác nếu bị hư, thanks !

khoabeo108
23-04-2007, 19:42
Mình muốn hỏi trường hợp trên có phải tại mainboard của mình cũ nên kô xài được cho ổ cứng lớn fải kô ? ( trong cmos nó nhận, nhưng ra ngoài dos thì lại kô ??? )
* Lúc khởi động bằng hiren's boot hoặc vào cài windows xp thì phải chờ máy truy xuất ổ cứng khoảng 3-4 phút, kô biết nguyên nhân có phải do ổ cứng mình lớn không ? ổ 30gigs mình xài kô thấy chờ lâu vậy ?
Mong các bác giúp mình gấp, để mình còn kịp đến tiệm đổi lại cái khác nếu bị hư, thanks !
Khi vào trong Win của ổ 30G vẫn nhận biết và format ổ 250G bình thường, thì chứng tỏ rằng mainboard của bạn có hỗ trợ ổ 250G đó.
Khi vào DOS ko nhận dạng được ổ, có thể do nguyên nhân định dạng của ổ là NTFS, vì DOS chỉ nhận được các định dạng FAT mà thôi. Bạn vào lại WIn của ổ 30G, rồi format ổ 250G về FAT32 xem thế nào.

Khi cài WIn giữa chừng bị lỗi như vậy, bạn nên xem lại cách set jump của 2 HDD!

SamuraiX
25-04-2007, 00:19
hihi ! cám ơn bạn nhiều lắm lắm, mình check kỹ lại thì thấy có 1 chân trên ổ cứng bị thụt vào ( chắc do mình ba trợn cắm lộn đầu nên nó bị thụt ) => mình dùng nhíp kéo đầu nó ra thì hoạt động bình thường !

vns_dah_keke
25-04-2007, 01:15
ac. ac. . Thua pa này lun

nguoihalong
28-04-2007, 10:06
nói chung bạn nên để ổ cứng 120 làm ổ chủ( ổ cài Win )

quangtrong
28-04-2007, 11:12
làm gì có cái ổ cứng nào 120 đâu bạn. Ổ cứng chọn làm ổ cài HĐH nên là ổ cứng có tốc độ nhanh nhất :whistling

tuanyeucuahong
28-04-2007, 12:43
may cho bác đấy nhá, lần sau cẩn thận hơn ko thì kéo nó ra cả cái chân thì hết đường