PDA

View Full Version : Hỏi về bảo mật dữ liệu khi dùng chung đường truyền Internet!

diepthanh
23-04-2007, 02:06
Chào các bác!
Nhà em đang xài Internet MegaStyle của FPT, share thêm 02 máy cho đỡ hao. Em có thắc mắc này xin các bác hướng dẫn giùm:
-Dữ liệu trên máy và link khi truy cập Internet trên máy của mình có bị 2 máy kia thấy không nhỉ? Trong tình trạng này, Hidden của Property Folder có ngăn chặn việc tiếp cận dữ liệu của mình không?
-Khi muốn chia xẻ dữ liệu dùng chung cho cả 3 máy(có hạn chế) thì làm thế nào nhỉ. Nghe nói phải lập 1 địa chỉ chung gì đó... mình không rành lắm
Mong các bác chỉ dẫn giùm em với
Cảm ơn nhiều!

t649
23-04-2007, 04:35
Ý bác nói là bảo mật dữ liệu trong mạng LAN ? Nếu vậy thì:
1. Có. Nếu bác share dữ liệu mà không set permission thì người ta thấy dữ liệu của bác bình thường. Cái hiden đó chỉ có tác dụng trên máy của bác thôi.
2. Setup workgroup cho 3 máy. Cách làm thì đơn giản lắm, bác có thể search trên google

diepthanh
23-04-2007, 08:16
Em không rành về mạng lắm
Set permission ở đâu vậy bác t649? Bác cụ thể giùm em chút
Trường hợp máy nhà không có nhu cầu share dữ liệu thì "cắt đứt quan hệ" bằng cách nào hở bác.
Mong bác hướng dẫn chi tiết giùm
Cảm ơn nhiều !

t649
23-04-2007, 10:57
Set Permission là chế độ bảo mật giữa các user trên 1 máy tính. Để có thể set permission thì partition của bác phải là NTFS. Bác vào FolderOption/View bỏ tích trong mục Use simple file sharing đi. Sau đó phải chuột vào folder cần bảo mật chọn Sharing and Security...
Cái này công dụng chủ yếu là bảo mật trên 1 máy giữa các user dùng chung còn qua LAN thì có lẽ hơi thừa vì nếu bác ko share thì máy kia không thể thấy được dữ liệu của bác. Trừ phi bác đã share cả partition nay muốn bảo mật 1 vài folder trong đó.

diepthanh
23-04-2007, 11:06
Cảm ơn t649 đã hướng dẫn!
Còn có thấy link mình truy cập không vây?

khoabeo108
23-04-2007, 19:38
Chỉ cần ko cho vào thư mục (ổ đĩa) share là được rồi! (Tốt nhất thì đừng cấu hình cho các máy ngang quyền)