PDA

View Full Version : WinForm hay WCF?

Scripted
21-06-2013, 22:41
Hello các bạn ... hiện nay trong team đang thiết kế một Messenger ... nhưng đang phân vân là không biết nên chọn dạng WinForm hay WCF. Các bạn cho ý kiến thử xem ...

Hiện tại WCF đã thay thế WinForm trong development vì để match cho Windows 8 này nọ ... nhưng technology vẫn còn mới nên rất khó tìm UI components này nọ ... còn winform bấm google thì ra hàng loạt ... với lại nếu đi WCF thì team phải dành ít nhất 1 tháng để quen thuộc với nó ... development sẽ bị chậm lại ...

Các bạn nên nghĩ mình đi dạng winform hay WCF ... dù rằng WinForm chỉ còn mấy năm để sống nữa :)

alphavn
03-07-2013, 00:20
Cái gì mình chắc kiến thức thì lấy cái đó mà làm (học cái mới cũng tốt nhưng không thể đưa cái mình kiếm tiền ra làm chuột bạch được) bạn không thạo WCF thì sẽ mất thời gian để tìm hiểu và phải có vốn kinh nghiệm xử lý sự cố.
WCF dùng để thiết kế các thành phần ở phía server thì hợp lý hơn trong trường hợp của bạn (bạn có thể xây dựng kiến trúc server gồm nhiều phần, nhiều layer khác nhau và triển khai các phần đó trên nhiều server khác nhau). Còn client kết nối đến server thì dùng window form là hợp lý.

Nếu bạn outsource phần server, mình sẽ dựng cho bạn 1 hệ thống server phục vụ cho messenger hết ý luôn

Scripted
04-07-2013, 01:11
ah phần mềm này thiết kế mục đích chỉ là vui chơi thôi ... chưa nghĩ đến mục đích kiếm tiền qua phần mềm này.

Hiện tại thì nhóm đã sử dụng Winform trong thời gian thiết kế ...

Vì phần SERVER thì có thể sai Winform ... khi có thời gian sẽ sử dụng WPF cho phần về client side.

Xin cám ơn thật nhiều về phấn góp ý của bạn.

gamer
04-07-2013, 07:59
WCF giờ thịnh hơn, xin công tin giờ toàn hỏi WCF Linq

tuandangn
08-07-2013, 22:13
WCF là công nghệ xây dựng Enterprise Architecture, sao có thể đem ra so sánh với Winform - lập trình client application cho window? Có chăng thì phải so sánh với WPF - Window Presentation Foundation, công nghệ mới để xây dựng client application.

WPF có rất nhiều ưu điểm hơn Winform. Như Style, Template, Data Binding, Routed Event, Routed Command... Nó dựa trên DirectX (chuyên cho lập trình game) có hỗ trợ Hardware-accelerate (tận dung tối đa sức mạnh phần cứng như CPU, GPU), mạnh và đẹp hơn Winform rất nhiều.

Bạn lập trình những ứng dụng nhỏ, yêu cầu đơn giản thì có thể dùng Winform. Còn đối với những ứng dụng lớn, yêu cầu phức tạp, có thể mở rộng về sau thì nên dùng WPF. Hiện có nền tảng Prism để xậy dựng nên những ứng dụng như vậy (tìm kiếm - Prism WPF MSDN để tham khảo nha)