PDA

View Full Version : Giúp với!!! Máy cứ rú lên như xe máy

quangbi123
22-04-2007, 10:44
Khoảng 2 ngày nay thì máy tính của minh nó bị làm sao ấy. cứ chơi 1 game bất kì là nó cứ rú lên vù vù. Mình nghi chắc là do cái quạt lâu ngày ko quét bụi, thay dầu cho nó thôi. Các bạn ai từng bị trường hợp tương tự vào bàn cách giải quyết đi

duongtien
22-04-2007, 10:56
Không biết có phải bạn cho CD vào ổ không?

Ngutinhoc
22-04-2007, 18:00
Máy của tui cũng bị như thế đó, không phải là chơi một game bất kỳ mà tự nhiên quạt nó chạy rất nhanh và kêu to mặc dù tui đã cho dầu vào nhưng vẫn như ko!

ExtremeEdition
22-04-2007, 19:09
có thể cảm biến nhiệt của chiếc quạt ko còn như trước tốt nhất là mua chiếc quạt mới

quangtrong
22-04-2007, 22:13
hớ hớ,khi chạy những ứng dụng nặng thì máy nó phải tăng tốc quạt.Nhưng mà quạt cùi thì tăng tốc lên nó kêu to.Tháo quạt ra lau sạch,bôi lại keo tản nhiệt,tra dầu cho nó.Sau đó ráp vào mà vẫn kêu thì mua quạt mới lol (đó là trường hợp hông chấp nhận làm bạn với tiếng kêu đc áh) :D

quangbi123
22-04-2007, 23:12
Nó kêu như vậy thì có ảnh hưởng đến tuổi thọ máy tính ko vậy? Mà bạn chỉ tui cách tháo cái quạt ra với. Keo tản nhiệt mua ở đâu?.
Máy mình còn mới nên ko thể hư nhanh như thế được

thaibinhgsc
22-04-2007, 23:22
Bạn phải cận thận khi tháo quạt kẻo gẫy hoặc ảnh hưởng tới main. Trường hợp của bạn khả năng lớn là do dùng CPU hàng tray, quạt chất lượng không tốt, keo tản nhiệt kém, chỉ 1 vài tháng là giảm hiệu quả tản nhiệt.
Cách tháo lắp quạt đây này
http://reviews.amtech.com.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=189&Itemid=69

The Old Man
22-04-2007, 23:29
Đem máy ra tiệm sửa xe, Nhờ máy bơm hơi (air compressor) thổi sạch trong máy nhất là ở cái quạt CPU và cái tản nhiệt (heat sink). Sau khi làm vệ sinh như vậy bạn sẽ lấy làm nghạc nhiên nghe cái máy của mình êm ru trở lại.
Nếu tiếng ồn vẩn còn thì cũng rất dể xem xét tình hình của máy.

ConGa_GaCon
23-04-2007, 09:16
như thế này nhé khi khởi động thì quạt chạy vừa phải vì chíp chưa phải hoạt động nhiều khi bạn chơi game mạnh vòng quay của quạt bao giờ cũng tăng lên do chip hoạt động nhiều thoát ra nhiệt lượng nhiều hơn bình thường. lúc đầu bạn chưa nghe thấy vì quạt không bị bụi bẩn. sau một thời gian máy bị bụi bẩn vô quạt quạt se kêu to đần lên. do đó bạn lau sạch quạt. cho tý keo tản nhiệt vô chân chip chỗ tiếp giáp với miếng tản nhiệt của quạt.

The Old Man
23-04-2007, 09:40
Không phải như bơm mở xe lâu lâu phải cho vào một lần. Chất tản nhiệt của CPU chỉ cho 1 lần vào lúc đầu là xong. Trừ khi có tháo gở ra thì mới cho lại. Chỉ trường hợp tình nghi là CPU và Heat sink không ăn khớp thì mới tháo ra chùi làm lại. Bình thường không dụng tới. Sau một thời gian nó đã ăn khớp với nhau rồi thì không có lý do nào phải tháo nó ra vô chất tản nhiệt lại.
Chỉ cần thổi bụi cho sạch các khe tản nhiệt cho thoáng là được rồi.
Quạt thì có thể cho vào một tí dầu cho trơn.

dly
23-04-2007, 09:48
Góp thêm ý với bác T.O.M.

Heat sink và CPU kết nối đúng lâu ngày sẽ dính vào nhau khá chắc, nhiều bạn không rành về máy khi mở ra vệ sịnh rút Heat sink lên sẽ nhổ theo cả CPU. thao tác này khiến các chân CPU ít nhiều ảnh hưởng, cong vênh thậm trí gẫy 1,2 pin. Chính vì vậy nên giới hạn thao tác này. theo tôi các bạn chỉ cần sử dụng phương án thổi hơi như bác T.O.M viết ở trên là đủ

ConGa_GaCon
23-04-2007, 14:34
thổi hơi thôi là chưa đủ hehe anh em nói 1 mà chưa nói 2. sau khi vệ sinh thổi hơi như các pác nói ở trên sau đó nếu là quạt dỏm ( không phải hàng box0 bác nhổ cái quạt lên bóc cái dính ở phía dưới quạt rui cho thêm tý dầu máy khâu vô đó. nếu quạt bóc mà chạy kém rồi cũng làm như thế. còn cái quạt nào nó bị Zo bạc ( bạc bị kẹt hựac long thì bác lên thay cái quạt khác. còn về vấn đề keo tản nhiệt. các bác nói cũng rất amater keo tản nhiệt gồm hai dạng như sau : theo em dược biết thôi qua kinh nghiệm lắp máy gồm
keo bôi sẵn trên quạt box. loại này rất xịn chẳng may bạn mó tay vô cũng không dính vào tay loại này mầu xanh đục thẫm
loại 2 là loại mầu trắng đi theo các quạt rẻ tiền của TQ cái này tui hay gọi là silicon (tôi gọi thui ah nhe) cái này thì tởm nắm nhoe nhoét như tinh...... ấy nếu bạn chẳng may quẹt tay phải thì dính đầy tay cho lên đôi khi phải bơm thêm con này vô nếu con quạt chip bị tháo ra tháo vào nó sẽ bị mất
kiến thức em hơi hạn hẹp bác nào có gì xin bổ xung

co3d
23-04-2007, 15:17
Có fải lâu lâu nó rú lên 1 tiếng chứ j, đây chắc là quạt ổ cứng rồi. Gỡ thùng máy ra thì ko nghe, chứ cứ đóng thùng vào là nghe to lắm, lâu lâu lại gầm rú hòai thôi, nhất là ban đêm thì nghe rõ lắm. Bạn mở thùng máy ra, đặt cùi chỏ vào ổ cứng hay quạt kê lên, còn bàn tay thì để lên tai sẽ nghe đích thị âm thanh đó, Hehe. Cách tốt nhất là chế 1 cái quạt khác đi thôi

quangbi123
23-04-2007, 22:07
Quạt chính hãng Intel mà, dởm sao mà dởm được. Chắc là do bụi bám thôi, để ít bữa rảnh mượn cái bơm hơi của ông sửa xe thổi mới được

quangbi123
23-04-2007, 22:10
Quạt của máy mình y xì cái này nè :
http://reviews.amtech.com.vn/images/stories/Other/BuildPC/02-cooler_top.jpg

thaibinhgsc
24-04-2007, 01:39
Hàng nhái của Tầu có khi còn tốt hơn hàng chính hãng ấy chứ. Thằng này hàng china địa phương đầy, 60k một chú

The Old Man
24-04-2007, 02:55
Quạt chính hãng Intel mà, dởm sao mà dởm được. Chắc là do bụi bám thôi, để ít bữa rảnh mượn cái bơm hơi của ông sửa xe thổi mới được
Nên đem nguyên cái case tới thổi bụi. Đừng dại mà tháo quạt CPU ra.
Cứ để nguyên mà thổi. Không cần phải tháo quạt và heatsink ra khỏi CPU.

quangbi123
24-04-2007, 07:52
cảm ơn các bạn trong diễn đàn đã giúp đỡ mình, xin cảm ơn

PC_Tors
24-04-2007, 11:46
Không phải bụi bặm gì đâu. Trước đây mình dùng máy HP Pavilion chạy chíp P4 2.93G Prescott cũng bị trường hợp tương tự như vậy. Khi máy làm việc quá tải là FAN rú ầm lên một lúc. Tốt nhất là thay quạt khác (loại không phải của Intel -Để nó không kiểm soát tốc độ)là vô tư.

ConGa_GaCon
24-04-2007, 14:40
ai bảo con quạt trên là quạt tầu vậy uýnh chết nó đi
con ấy hàng box mà nó bảo hành theo ****** trên quạt đấy đúng là chả biết gì lol cái quạt tầu dong socket 775 là cái quạt dưới chân nó co cái nhữa hình chữ thập để vít quạt từ trên xuống ( nói thế đúng không mấy pác chuyên lắp ráp bảo hành)

quangbi123
24-04-2007, 21:22
À cho mình hỏi cái nữa là mình hay ra quán net thấy ông chủ quán hay dùng cái máy giống như máy sấy tóc thổi bụi cho CPU, cho mình hỏi là mua cái máy ấy dùng có tốt không? giá cả bao nhiêu?

The Old Man
25-04-2007, 03:19
À cho mình hỏi cái nữa là mình hay ra quán net thấy ông chủ quán hay dùng cái máy giống như máy sấy tóc thổi bụi cho CPU, cho mình hỏi là mua cái máy ấy dùng có tốt không? giá cả bao nhiêu?
Nếu muốn làm ở nhà thì dùng cái ống bơm xe đạp mà vừa bơm vừa xịt còn tốt hơn cái quạt xấy tóc.

ConGa_GaCon
25-04-2007, 09:37

sao bạn không mua luôn cái máy bơm hơi của mấy cha chuyên bơm xì ấy khoẻ hơn nhiều bơm một nhát là bay hết bụi quán net bạn tui mua có 400 ngan đồng ấy mà