PDA

View Full Version : Nhờ hướng dẫn cách tạo file Ghost ???

monghoado
21-04-2007, 14:59
Em muốn tạo 1 file Ghost cho winXP SP2 của em.Nhưng chưa biết cách tạo!

anh chị nào có thể hướng dẫn em cách tạo file Ghost cho máy được ko ?

buidanhthuy
21-04-2007, 20:05
Search trong forum này đi bạn.
Có hẳn tut hướng dẫn rồi mà.

nuahonthuongdau
21-04-2007, 21:18
Em muốn tạo 1 file Ghost cho winXP SP2 của em.Nhưng chưa biết cách tạo!

anh chị nào có thể hướng dẫn em cách tạo file Ghost cho máy được ko ?

1/ Ban đầu mọi người quen dùng chương trình Ghost để Clone (nhân bản) hệ điều hành, phân vùng, ổ cứng lâu dần khiến khi cần sao lưu và phục hồi là nghĩ ngay tới Ghost. Từ tên một chương trình trở thành tên chung chỉ thao tác Sao lưu, phục hồi, nhân bản giống như gọi chạy xe Honda mặc dù có thể cưỡi quả Suzuki.

2/ Trên thực tế bây giờ có nhiều soft hay hơn hẳn Ghost. Tui toàn dùng Drive Image (hoặc có tên gọi khác là Image Center) vì nó: giao diện dễ hiểu hơn hẳn Ghost (dùng ghót nhiều người rất hay nhầm lẫn khiến mất dữ liệu, mất dữ liệu là toi mạng), nhiều tính năng hơn nên việc sao lưu phục hồi đảm bảo thành công cao hơn.
Khuyên bro nên dùng Drive Image. Ra tiệm CD mua đĩa Hiren's Boot CD về xài (nhớ xem đĩa đó có Drive Image không nhé). Lúc đặt tên file đừng đặt tên dài quá, nhiều gạch nối hoặc dấu chấm quá có thể trục trặc không khôi phục được đâu. chỉ nên không quá 3 gạch nối và 3 dấu chấm. Nhớ chọn các tính năng Verify để chưong trình kiểm tra file ảnh luôn...

http://www.google.com.vn/search?q=s%E1%BB%AD+d%E1%BB%A5ng+drive+image&hl=vi&client=firefox-a&rls=org.mozilla:en-US:official&start=10&sa=N