PDA

View Full Version : Lỗi đặt tên file

vantai3002
21-05-2013, 15:33
Mình có 1 file tên "Du lieu"
Muốn đổi tên thành "Du lieu 1"
Nhưng không gõ được số 1
Mình không biết bị lỗi gì
Mong các pro chỉ giúp (nguyên dãy số từ 0 đến 9 đều gõ không được)
(Mình dùng laptop, tên file không báo trùng, đánh văn bản vẫn gõ số được)

superthin
21-05-2013, 16:01
Mình có 1 file tên "Du lieu"
Muốn đổi tên thành "Du lieu 1"
Nhưng không gõ được số 1
Mình không biết bị lỗi gì
Mong các pro chỉ giúp (nguyên dãy số từ 0 đến 9 đều gõ không được)
(Mình dùng laptop, tên file không báo trùng, đánh văn bản vẫn gõ số được)

Cần phân biệt: bạn đánh số 1 không được như kiểu bị liệt bàn phím hay là bạn đánh số 1 được nhưng khi enter để xác nhận tên file thì nó báo lỗi, hay là khi gõ vừa xong số 1 nó bảo tên file không hợp lệ/ thông báo lỗi gì đó.

Nếu bạn gõ vào Notepad Du lieu 1 rồi copy vào bộ nhớ, xong quay ra cái file Du lieu kia, bấm F2 rồi dán vào thì chuyện gì xảy ra? Du lieu 1 của bạn có dấu ngoặc kép không? Cẩn thận với dấu ngoặc kép nếu copy ở đâu đó nó không phải là dấu nháy kép thông thường bạn từng biết mà là ký tự đặc biệt bị cấm đặt tên file.

Do đó, hãy cho biết cụ thể trường hợp của bạn là như thế nào. Bởi vì nếu tên file là Du lieu 1 thì mình tạo thành công trên máy, không hề báo lỗi gì bằng cả cách gõ tên từ bàn phím lẫn cách copy & paste tên, và cả cách F2 để sửa từ một file khác.

vantai3002
21-05-2013, 16:15
Cần phân biệt: bạn đánh số 1 không được như kiểu bị liệt bàn phím hay là bạn đánh số 1 được nhưng khi enter để xác nhận tên file thì nó báo lỗi, hay là khi gõ vừa xong số 1 nó bảo tên file không hợp lệ/ thông báo lỗi gì đó.

Nếu bạn gõ vào Notepad Du lieu 1 rồi copy vào bộ nhớ, xong quay ra cái file Du lieu kia, bấm F2 rồi dán vào thì chuyện gì xảy ra? Du lieu 1 của bạn có dấu ngoặc kép không? Cẩn thận với dấu ngoặc kép nếu copy ở đâu đó nó không phải là dấu nháy kép thông thường bạn từng biết mà là ký tự đặc biệt bị cấm đặt tên file.

Do đó, hãy cho biết cụ thể trường hợp của bạn là như thế nào. Bởi vì nếu tên file là Du lieu 1 thì mình tạo thành công trên máy, không hề báo lỗi gì bằng cả cách gõ tên từ bàn phím lẫn cách copy & paste tên, và cả cách F2 để sửa từ một file khác.

- Mình đánh số 1 không được như kiểu bị liệt bàn phím ( nhưng trên notepad thì gõ được số 1).
- Ở đây mình chỉ gõ phím (gõ từ Du lieu và Du lieu 1), không copy-paste giống như bạn nêu ở trường hợp 2

superthin
22-05-2013, 08:34
- Mình đánh số 1 không được như kiểu bị liệt bàn phím ( nhưng trên notepad thì gõ được số 1).
- Ở đây mình chỉ gõ phím (gõ từ Du lieu và Du lieu 1), không copy-paste giống như bạn nêu ở trường hợp 2

Bàn phím laptop của bạn có phần phím số mở rộng như bàn phím máy desktop hay không? Hay là loại bàn phím thường thấy ở laptop: dùng phím Fn để điều chỉnh để tắt/ bật bàn phím số dùng chung với các phim khác, khi nó liệt thì nó ra ký tự gì khác hay là liệt hoàn toàn? Nói chung, vấn đề đặt tên file là bạn giải quyết được rồi, còn nếu vẫn liệt phím thì bạn tra tài liệu (về dòng máy của bạn) cách điều chỉnh bàn phím của bạn với phím Fn hoặc phím nóng/ tổ hợp phím nào đó khác.

Abercrombie
22-05-2013, 10:28
Bạn cứ chia ra 2 trường hợ:

Lỗi cơ học của bàn phím: Thử type trên các ứng dụng khác, chú ý phím numlock trên bàn phím.

Lỗi hệ điều hành: chỉ có phần đổi tên file là không được thì nên cài lại.