PDA

View Full Version : Đăng ký phát minh trong lĩnh vực phần mềm tại Mỹ ?

money4nothing
20-04-2007, 01:59
Mình muốn đăng ký một vài phát minh và giải pháp hữu ích nho nhỏ trong lĩnh vực phần mềm nhưng ở Việt Nam thì chỉ có đăng ký bản quyền mà không cho đăng ký phát minh và giải pháp hữu ích liên quan đến phần mềm. Theo mình biết thì chỉ có ở Hoa Kỳ là có cho phép đăng ký phát minh và giải pháp hữu ích cho lĩnh vực phần mềm.

Bác nào rành về việc này tư vấn giúp mình với:
- Công dân Việt Nam có thể đăng ký phát minh và giải pháp hữu ích liên quan đến phần mềm ở Hoa Kỳ được không?
- Nếu được thì thủ tục đăng ký, cơ quan tiếp nhận, thời gian xét duyệt, lệ phí,... như thế nào?
Rất mong các bác có kinh nghiệm tư vấn.

money4nothing
21-04-2007, 00:20
Có bác nào biết tư vấn giúp với nào

money4nothing
21-04-2007, 23:16
Ơ, không bác nào biết về vấn đề này à?
Chẳng nhẽ chưa có bác nào đăng ký phát minh và giải pháp hữu ích ở Mẽo à?
Bác nào đăng ký rồi thì chia sẻ cho em biết tí nào.

The Old Man
21-04-2007, 23:35
Rất tốn kém. Tốn kém tới cái độ không dám tìm hiễu thêm. Tiền giấy tờ không nghe nói là cở 10 ngàn đô.
Tuy nhiên có một nơi trên Web của Mỹ cho phép bạn đăng ký cái phát minh của mình. Tôi có ông bạn làm nha sỉ ông ta phát minh ra cái tool trong vấn đề làm răng, muốn đăng ký phát minh và bản quyền. Ông ta nói với tôi là có thể đăng ký trước trên Internet cho chắc ăn và tiếp tục thủ tục sau đó . Ông ta nói như thế sẽ ít tốn kém hơn. Ông ta đả làm như thế. Tôi sẽ hỏi ông ta là Website gì và đăng ký như thế nào rồi sẽ thông báo lên đây cho bạn tham khảo.

Trong thời gian chờ đợi bạn có thể làm 1 đăng ký tạm thời bằng cách liệt kê tất cả hồ sơ về phát minh của bạn. Bỏ vào phong bì niêm phong thật kỷ. Đem vào bưu điện gởi bảo đãm về dịa chỉ nhà bạn. Khi nhận được phong thư đó thì nhớ đừng mở ra. Giử nguyên xi và cất kỷ. Đó là bằng chứng hợp lý và hợp pháp (ở Mỹ) nếu có tranh chấp về bản quyền về sau. Chỉ cho quan toà mở khi có tranh chấp ngay trong lúc phân xử.
Con dấu bưu điện với ngày giờ trên đó là một chứng cứ hợp pháp trước luật pháp.
Cách này tôi dùng cho những Soft tôi đã viết, và tôi làm theo cơ chế pháp lý ở MỸ. Còn ở VN thì tôi không hiễu rành về cơ chế pháp lý nên không biết có hợp hay không.

money4nothing
22-04-2007, 00:01
Bác OldMan đang ở bên đó nên đăng ký thì ok rồi. Em muốn biết là công dân Việt Nam có đăng ký được ở Mỹ không cơ.
Chắc là thuê bên văn phòng luật làm thì phí chắc là cao, đăng ký trực tiếp chắc phí sẽ thấp hơn nhiều bác nhỉ?
Bác hỏi giúp em nha. Cảm ơn bác trước thật nhiều.

youme
24-04-2007, 00:15
Hoàn toàn có thể đăng ký với USPTO nếu bạn có sáng chế (Mỹ không bảo hộ giải pháp hữu ích). Trình tự thủ tục, chi phí, mời bạn tham khảo. http://www.uspto.gov/

money4nothing
24-04-2007, 23:28
Cảm ơn ls.Hà. Mình sẽ xem kỹ. Nếu có gì chưa hiểu thì Hà tư vấn giúp mình nhé.