PDA

View Full Version : Sử dụng Facebook thật nguy hiểm!

kiemtienfb
13-05-2013, 13:19
+Em nhắn tin cho con bạn, thì lại bị bạn gái ghen
+Em bình luận chém gió vô tội vạ với bạn bè thì đứa khác nó lại thấy, xem trộm tin comment vô duyên quá
+Em vào group thảo luận các lĩnh vực như IT,make money...thì mấy đứa chả hiểu gì về cái lĩnh vực đó nói thằng này nhiều chuyện, mày làm gì mà vào đó thảo luận suốt ngày thế
+Em bị tag vô tội vạ vào các ảnh ko đâu vào đâu
+Em chơi với những đứa bạn mà tụi nó lại cau kích lẫn nhau, vào danh sách friend thì hiện ra ngay.. thằng bạn nó nói sao mày lại chơi với đứa như nó, mày có xứng đáng là bạn tao không @_@ ?
+Tất cả các hoạt động trên facebook đều lưu vào nhật ký hoạt động....

nói chung em cảm giác như 1 comment hay tâm sự của mình thì hàng trăm đứa nó thấy,mất tính riêng tư

nguy hiểm quá mấy bác a~~

xin lỗi vì em hơi bức xúc nên post bài này vì mới có đứa bạn dựa vào fb để ...chửi xéo tầm bậy bạn g của em!

waz
13-05-2013, 13:32
Vậy mới nên quay tay 7 lần trước khi comment hoặc post status :D

kiemtienfb
13-05-2013, 13:38

cái tính em nó ko ở yên bác à..có gì thì nói thẳng toẹt ra
bỏ facebook thì uổng, mà xài thì nguy hiểm quá!! =))

bạn nào biết cách nâng cao tính bảo mật thì chia sẻ tại đây :)

waz
13-05-2013, 13:45
^ Facebook mình add nhiều cả bạn bè, thầy cô, các em, cô gì chú bác nên post cái hay status cũng phải chuẩn mực, rõ khổ :v Mình thích post ảnh gái xinh khoe hàng lắm nhưng không dám ;)

kiemtienfb
13-05-2013, 13:47
^ Facebook mình add nhiều cả bạn bè, thầy cô, các em, cô gì chú bác nên post cái hay status cũng phải chuẩn mực, rõ khổ :v Mình thích post ảnh gái xinh khoe hàng lắm nhưng không dám ;)

ức chế quá bác nhỉ =))

superthin
13-05-2013, 13:47
Đọc bài trên xong, mình sẽ phát biểu như sau:

1. Đi xe máy thật nguy hiểm

- Tớ nặng có 40km, vòng ngực < 70cm, đã từng một thời người ta suýt cấm tớ đi xe máy, nếu tớ cố đi có thể bị phạt, rất may văn bản về việc ấy không được thông qua nên tớ vẫn cứ đi.

- Xe máy ngã một cú, làm tớ rụng 2 cái răng cửa, thiệt hại mất 4 triệu đồng làm lại răng mới và giá trị thẩm mỹ mất đi trong 1 tuần không có gì bù đắp nổi.

- Khi vào cây xăng đổ xăng, một lần thằng nào đó chạy vào tông phải, ngã xe và xăng đổ ra, suýt chút nữa tớ bị đốt cháy đen.

- Xe máy bị đinh tặc rải đinh khắp nơi, ngày nào tớ cũng run như cầy sấy khi đi trên đường vì không rõ mình sẽ té ngã, làm mồi cho xe tải lúc nào.

- Đang đi xe máy đường dài mà buồn đánh rắm thì sẽ phải ngừng lại, xuống xe, không thì phải đóng tiền phạt thuế môi trường vì tội... xé gió.

2. Ăn thịt dê thật tai hại

- Tớ được hai cô bạn rủ đi ăn thịt dê vài ngày liên tiếp, có uống rượu ngọc dương gì đó, kết quả là tớ bị công an mời lên làm việc vì có hành động không đẹp mắt khi ngồi giữa hai phụ nữ và nói chuyện gây ồn ào quán ăn.

- Ăn thịt dê vào ngày nào sáng dậy tớ cũng kêu be he như dê, đổ mồ hôi ra thì rất hôi, do đó mà trước khi đi đâu tớ sẽ chạy vòng quanh gốc cây trước nhà vài chục vòng cho toát mồ hôi, tắm gội sạch sẽ mới ra khỏi nhà.

- Thịt dê làm cho tớ tốn tiền vì mỗi lần ăn đều phải ăn từ hai món trở lên, xem như đi đứt 1/4 tháng lương. Hậu quả của việc ăn thịt dê làm cho tớ tốn thêm vài khoản tiền khác, chưa kể còn bị đồng nghiệp đùa cợt với những thành ngữ mang hơi hướm tiêu cực, ám chỉ tớ là người có tư cách chẳng ra gì.

Để đi được xe máy tớ học mất 1 tuần có người ngồi phía sau, rồi thêm một tuần nữa tự tập một mình (đó là chưa kể là tớ đã từng biết đi xe đạp, không thì thời gian còn mất nhiều hơn). Ấy thế, tớ vẫn thi thoảng ngã xe máy, còn chuyện trầy xước tay chân, mặt mày thì năm nào cũng vài lần... Trong khi chủ topic không thấy kể về quá trình học sử dụng Facebook mất bao lâu, đã đọc qua cách thức hoạt động và những gì gọi là lợi ích cũng như phiền phức đi kèm? Có lẽ việc đăng ký và sử dụng như một bản năng. Và giờ thì nguy hiểm cũng rình rập như một bản năng?!

@chủ topic: hoặc học hỏi thêm về cách sử dụng Facebook để bít bớt các dòng chảy thông tin là các thứ mà chủ topic không muốn thiên hạ trông thấy, hoặc nghỉ chơi Facebook nếu thấy nó nguy hiểm.

nunanunong1102
13-05-2013, 13:53
có thể giới hạn người xem mà, tag ngươi liên quan thôi

gamengon.vn
13-05-2013, 14:07
buồn cười nhất là có nhiều người căn cứ về cái FB mà phán xét nhiều người

Hài nhất là đuổi việc nhân viên vì status FB

kiemtienfb
13-05-2013, 14:11

bác này nói chuẩn quá!!

Kẻ Mới Đến
13-05-2013, 14:12
lập nick mới, một mình một đảo , lúc đấy thì hết tai hại =))) . fb của mình có 40 bạn mà quen thì ít, ko quen thì nhiều , thằng nào vớ vẩn phê comment của mình , là mình cho out hết :v

minhkhoidnn
13-05-2013, 14:15
Do bạn GÀ quá thôi, bạn có thể tắt chức năng TAG để khỏi bị tag, hạn chế quyền xem để khỏi bị xem comment (friends of friend / Friends onliy / Only me) :D

superthin
13-05-2013, 14:16

Chẳng có gì buồn cười hay hài ở đây cả. Bởi vì một người khi viết status thì họ sẽ phải chịu trách nhiệm về những gì họ viết... và trách nhiệm đó không phải là hữu hạn. Nếu status chỉ là những dòng vui vui không nhằm vào ai, hoặc chỉ riêng người đó cảm thấy thú vị mà không ai quan tâm / hiểu,... thì chẳng sao cả. Nhưng với một số status có ảnh hướng đến người khác thì tức là người phát biểu (tức người treo status) đã để tự do ngôn luận của mình xâm phạm bờ cõi... việc đó có thể dẫn nhau ra tòa, bị phạt, bị đuổi việc, những chuyện như thế này mà bảo là hài, là buồn cười?

Cái miệng hại cái thân là thế.

gamengon.vn
13-05-2013, 14:19
Chẳng phải là buồn cười mà là quá hài hước.

Nếu bác nói thế thì tôi nghĩ con bác sinh ra ngoài cái giấy khai sinh nên khai luôn thêm cả Địa chỉ FB bác ạ.

kiemtienfb
13-05-2013, 14:19
Do bạn GÀ quá thôi, bạn có thể tắt chức năng TAG để khỏi bị tag, hạn chế quyền xem để khỏi bị xem comment (friends of friend / Friends onliy / Only me) :D

bạn có thể làm 1 bài viết hướng dẫn giúp anh em ở đây đc không :)

gialai2012
13-05-2013, 14:21
Facebook càng nguy hiểm hơn khi biến con người thành máy móc một cách thụ động , chỉ ở nhà facebook không chịu đi đâu chơi cả, ngồi bên người yêu cũng facebook, nó ăn vô máu hết rồi. Một ngày nào đó nó mà đóng của thì biết nhé, hàng triệu người tự kỷ :))

kiemtienfb
13-05-2013, 14:24
lập nick mới, một mình một đảo , lúc đấy thì hết tai hại =))) . fb của mình có 40 bạn mà quen thì ít, ko quen thì nhiều , thằng nào vớ vẩn phê comment của mình , là mình cho out hết :v

ý tưởng của bác này khá hay..
+lâp 1 nick để tha hồ chém gió với bạn bè LẠ ,group...nhưng ko được post ảnh,số đt...lên,,có tai tiếng cũng chả sao
+1 nick kết bạn bè quen bình thường, uống lưỡi 7 lần trước khi comment hay đăng status

thanhlong_1910
13-05-2013, 14:34
Bác dùng quyền riêng tư được mà :)

Dùng Fb khác với nói chuyện, tuy là cùng dạng chém gió chém bão nhưng FB lại lưu lại tất cả, còn chúng ta nói mồm thì gió thôi bay :)
Thực ra chỉ có những kẻ hay soi mói, phán xét mới toàn đi bới móc những chuyện của bác như thế, và cũng 1 phần là bạn của bác gà ko thiết lập các quyền để ẩn bớt những cái ko liên quan tới mình trên FB
:D

Khoapq
13-05-2013, 16:08
+Em nhắn tin cho con bạn, thì lại bị bạn gái ghen
+Em bình luận chém gió vô tội vạ với bạn bè thì đứa khác nó lại thấy, xem trộm tin comment vô duyên quá
+Em vào group thảo luận các lĩnh vực như IT,make money...thì mấy đứa chả hiểu gì về cái lĩnh vực đó nói thằng này nhiều chuyện, mày làm gì mà vào đó thảo luận suốt ngày thế
+Em bị tag vô tội vạ vào các ảnh ko đâu vào đâu
+Em chơi với những đứa bạn mà tụi nó lại cau kích lẫn nhau, vào danh sách friend thì hiện ra ngay.. thằng bạn nó nói sao mày lại chơi với đứa như nó, mày có xứng đáng là bạn tao không @_@ ?
+Tất cả các hoạt động trên facebook đều lưu vào nhật ký hoạt động....

nói chung em cảm giác như 1 comment hay tâm sự của mình thì hàng trăm đứa nó thấy,mất tính riêng tư

nguy hiểm quá mấy bác a~~

xin lỗi vì em hơi bức xúc nên post bài này vì mới có đứa bạn dựa vào fb để ...chửi xéo tầm bậy bạn g của em!

Mình vừa lập 1 nick facebook mới tinh và vứt cái nick cũ

Nick cũ có 4000 bạn (hồi đó mới lập cứ ai kết bạn là duyệt)
Nick mới có 60 bạn (Những ai ngoài đời có nói chuyện mình mới kết bạn, ko thì next)

Nói thật là kết bạn bừa phứa cũng ko hay lắm. nhiều khi lên fb thấy các loại comment kiểu tâm trạng buồn... thất tình nọ kia. rồi thì đi ăn uống chúng nó cũng check in. mình nghĩ thầm... "Tao chỉ thấy chưa thằng nào check in nói là đang đi ỉa thôi" =))

Đang fap sướng cũng checkin "Sướng =))" hii.

Rồi thì tag ảnh các kiểu mặc dù chả liên quan đến mình.
Nào thì "like họ mình nhé"- quen biết éo gì đâu

=> Túm lại là: Nên làm cái nick mới. kết bạn với bạn bè thật sự ngoài đời...

vuongquangnoi
13-05-2013, 16:30
mình có đứa bạn bị như kiểu cuồng FB hay sao ấy
mỗi ngày tầm vài chục status và ảnh cá nhân,những cái linh tinh như điện thoại xước,xe thủng xăm,cái cốc vỡ hay tóc rụng...blah,blah cũng post lên than vãn ỉ ôi. :|

FB nó có chế độ private,cái gì share dc thì share còn ko để only .Mình để cả đống ảnh "nguy hiểm" trên đó cơ mà để Private :p

haizzz

star215
13-05-2013, 16:58
mình có đứa bạn bị như kiểu cuồng FB hay sao ấy
mỗi ngày tầm vài chục status và ảnh cá nhân,những cái linh tinh như điện thoại xước,xe thủng xăm,cái cốc vỡ hay tóc rụng...blah,blah cũng post lên than vãn ỉ ôi. :|

FB nó có chế độ private,cái gì share dc thì share còn ko để only .Mình để cả đống ảnh "nguy hiểm" trên đó cơ mà để Private :p

haizzz

chắc nó có chuyện buồn, tự kỷ ko biết giải bài cùng ai đấy mà
gặp mình cũng chả trách gì vì kệ tía nó :)

raovatgoogle
13-05-2013, 17:02
Các bạn nên học bác này :-)

gamengon.vn
13-05-2013, 17:05
Mình vừa lập 1 nick facebook mới tinh và vứt cái nick cũ

Nick cũ có 4000 bạn (hồi đó mới lập cứ ai kết bạn là duyệt)
Nick mới có 60 bạn (Những ai ngoài đời có nói chuyện mình mới kết bạn, ko thì next)

Nói thật là kết bạn bừa phứa cũng ko hay lắm. nhiều khi lên fb thấy các loại comment kiểu tâm trạng buồn... thất tình nọ kia. rồi thì đi ăn uống chúng nó cũng check in. mình nghĩ thầm... "Tao chỉ thấy chưa thằng nào check in nói là đang đi ỉa thôi" =))

Đang fap sướng cũng checkin "Sướng =))" hii.

Rồi thì tag ảnh các kiểu mặc dù chả liên quan đến mình.
Nào thì "like họ mình nhé"- quen biết éo gì đâu

=> Túm lại là: Nên làm cái nick mới. kết bạn với bạn bè thật sự ngoài đời...
cái nick 4k friend bác ko dùng cho e đc ko :D

nah1991
13-05-2013, 17:14
để chế độ post riêng tự hoặc tùy chọn nếu không muốn ai biết.

mà học lại cách sử dụng fb đi.

truongnamqd
07-05-2016, 02:10
Bác chủ thớt thật buồn cười. Bác dùng điện cũng nguy hiểm, dùng lửa cũng nguy hiểm, ra đường cũng nguy hiểm,... biết vậy thì bác phải học cách sử dụng những thứ đó sao cho nó hữu ích cho bác.

The Old Man
07-05-2016, 04:48
Các bác ơi.
Mồi lần bẻ quặp tay vòng ra sau lưng là bị đau tay chịu không thấu.
Có cách nào làm không đau không?

huyenplusss
21-10-2017, 20:27
Tốt nhất nên im ỉm mà theo dõi người khác, không dc đi cmt tùm lum nữa tránh bạn bè lại nói :D