PDA

View Full Version : 4GB trên 1CD?

acquydeptrai
18-04-2007, 21:47
Vừa rồi mua cái đĩa win2003 server thấy 1 CD mà có tới 3 bản win server tổng cộng trên 2GB. Lại thấy thằng bạn có 1 CD mà có tận 5 bộ cài windowxp.
Xin hỏi cả nhà làm thế nào để ghi được như thế!?
Mình có ổ ghi DVD +_R

hienvp
18-04-2007, 22:07
1 CD mà chứa được trên 2GB cơ á.
Hay là đĩa đó là DVD mà Bạn nhầm là CD.

acquydeptrai
18-04-2007, 22:15
mình tuy không giỏi nhưng cũng không đến nỗi không phân biệt nổi cái đĩa banana made in china với mấy cái đĩa DVD đâu bạn ạ! :)

hienvp
18-04-2007, 22:21
Thế thì botay.
Tôi mới nghe thấy việc này lần đầu.
Ai biết đề nghị giải thích giúp Anh, Em tôi đi.

acquydeptrai
18-04-2007, 22:33
http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2004/so91/ghi4gbdulieu.html

Tìm được bài này qua google nhưng không biết có ăn thua không, nhưng thấy bài viết này có khả năng thành công cao hơn!

http://www.tech-hints.com/xp.html

The Old Man
18-04-2007, 22:38
5 cái HDH hành đó có cùng common Folders (Những folder chung) chứa files cài. Vì chúng giống nhau nên 5 HDH mà chung folders nên chúng nhỏ lại. Chỉ có những khác biệt mới mới ghi vào riêng rẽ. Người tạo ra CD đã code cho HDH vào tìm files cài đặt ở common Folders.
Cá nhân tôi cũng chưa thấy cái đĩa đó nên chưa có dịp vào sâu trong CD mà xem xét. Chỉ vào mấy cái Diễn Đàn của Mỹ tham khảo và nghe bàn luận tới vấn đề ấy như thế thôi.

acquydeptrai
18-04-2007, 22:46
bác TOM cho em địa chỉ em gửi 2 cái CD đó cho, 1 cái chứa WinXP SP1,2 Window media center, window xp edition for notebook.... và mấy cái nữa em chả nhớ!
1 đĩa gồm 3 win2003 server gồm Standrard, enterpries và web edition

The Old Man
18-04-2007, 23:05
Cám ơn bạn AcQuyDepTrai.
Cái dĩa 2003 3-in-1 thì mình đã có từ lâu rồi. Không có đề ý đến nó vì chưa có dịp dùng đến. Để tôi lục ra coi.
Cám ơn bạn đã có nhã ý gởi tặng. Tuy nhiên đã có rồi và sẻ xem xét cái CD đó.

khoabeo108
19-04-2007, 01:04
5 cái HDH hành đó có cùng common Folders (Những folder chung) chứa files cài. Vì chúng giống nhau nên 5 HDH mà chung folders nên chúng nhỏ lại. Chỉ có những khác biệt mới mới ghi vào riêng rẽ.

Giống đĩa "karaoke vi tính"

xLord_of_monster
19-04-2007, 08:58
chà bài của ác quỷ hay ác mỗi tội tham khảo thôi chứ mất công làm quá hì hì mấy cha làm đĩa khoái cái này nhe. công nhận chịu khó tìm tòi thật đáng nể . còn cái link gì hay không cho mình học hỏi với (Pro )>><< (ác quỷ)

duongtien
19-04-2007, 16:52
Ai bảo 1 CD không nén được 2GB? Mình còn nén được đến 4GB, nhưng nén và giải nén thì mất rất nhiều thời gian thôi.

mykenty
19-04-2007, 16:57
cũng tùy bạn nén cái gì nữa, chứ như những file setup thì nén cũng ko đáng kể

cuabongang
19-04-2007, 17:07
Mình cũng có cái CD Win XP 9 in 1 luôn nè, nhưng đo dung lượng cũng có 600Mb à.
Thực ra Windows khi cài vào máy thì bung ra lớn hơn trên đĩa, nhưng không có nghĩa là các bản Windows trên CD bạn nói đó là riêng biệt hoàn toàn. Chúng chỉ khác nhau một số file (tương đối ít) đồng thời cắt bỏ những phần không quan trọng khác nữa.
Trong đĩa 9 in 1 của mình, có thể cài XP Retail, XP OEM, XP Pro,... nhưng khi mình cài xong, chọn add thêm ngôn ngữ (tiếng Nhật, Hoa) thì nó không có, phải lấy đĩa WinXP SP2 thường (1 in 1 đó mà) thì mới có các file ngôn ngữ này.

The Old Man
19-04-2007, 23:24
Ai bảo 1 CD không nén được 2GB? Mình còn nén được đến 4GB, nhưng nén và giải nén thì mất rất nhiều thời gian thôi.
Nên hiễu là CD không có nén được gì cả. Nén là do mình dùng software riêng nén lại cho vùa với dung lượng chứa của CD tối đa 800MG. Cái chuyện nén lại 4GB hay 10GB là một chuyện khác.

Chuyện ở đây là tìm các làm cách nào cho vào CD hơn cái cái dung lượng default của nó là 800MB. Đó mới là vấn dề.
Nếu nén 10GB data lại còn 600MB thì chuyện copy vào CD đâu còn là vấn đề.

buidanhthuy
21-04-2007, 20:13
Bạn thấy có 3 bản Win ở trên đĩa cd đó là do người burn đĩa đã dùng phuơng pháp đặc biệt.
Win thì cốt lõi thì khá là giống nhau vì vậy khi burn các file giống nhau thì chỉ ghi có 1 lần.Khi bạn nhìn vào cấu trúc thì vẫn thấy từng đó file.
Như vậy 3 bản win trên 1 cd là có thể.

tFX
21-04-2007, 20:36
Chìa khóa cho việc ghi vượt dung lượng là ở các tập tin trùng nhau, ta cũng biết bảng phân phối tập tin nằm ở vị trí đầu đĩa chứa tất cả thông tin về cấu trúc tập tin và thư mục trên đĩa, bây giờ giả sử nếu có hai (hoặc nhiều hơn) mục nhập (entry) cùng trỏ đến một nội dung trên đĩa (nghĩa là chứa cùng địa chỉ) thì khi xem đĩa bằng chương trình quản lý tập tin kiểu Windows Explorer ta sẽ thấy có hai tập tin nằm ở hai thư mục khác nhau, nhưng thật ra đĩa chỉ chứa một tập tin duy nhất. Như vậy, nếu ta có thể can thiệp vào bảng phân phối tập tin này thì việc lưu trữ 10 tập tin 600MB giống nhau trên đĩa CD chỉ là chuyện... nhỏ.

Đơn giản là như thế đấy các bác ạ.

duongtien
21-04-2007, 20:40
Thì thấy bạn hienvp nói thế nên mình mới trả lời như trên thôi. Còn cái vấn đề ở đây thì để tìm lại xem đã....

_lionking_
24-04-2007, 16:17
kĩ thuật nhiều thư mục và file nằm trong các thư mục chính cùng trỏ đến 1 vùng nhớ chung thôi. nhưng vụ này nghe nói nhiều chứ cũng chưa thử lần nào :D bạn nào có chương trình cho phép burn CD kiểu đó thì cho mượn làm thử nhé

DungNv313
24-04-2007, 18:00
___Thực ra chẳng có gì phải bàn ở đây cả, làm một CD với vài bản Win khác nhau thì được, chứ làm một CD với vài bộ phim nội dung khác nhau thì đến 1Gb cũng chưa chắc đã được./.