PDA

View Full Version : Máy bị lỗi trước khi mua,vấn đề bảo hành nhờ anh em cứu giúp.

ITandTI
05-04-2013, 05:05
Máy Lenovo a800.

1/4/13
Hic, tiêu rồi a e ơi, giúp với. mình mở máy, và sạc bin, khi bin đầy rồi thì rút jack cấm ra, nhưng hõi ôi, nó bị cháy khét, chảy nhựa rồi. Vậy có được đi bảo hành không nữa. Chỗ nào sữa chữa thay cái ổ jack cắm dó vậy
2/4/13
Trời,các bồ ơi, tình hình khi đi bảo hành thì buổi trưa nó báo gọi, bảo máy mình bị vô nước, cái này mình bảo đảm 100% là mình không bao giờ để máy vô nước,chiều mình lên chỗ bảo hành 07 trần quang diệu,đưa máy mình coi thì mình thấy có bị rĩ cái jack cắm,ở khu vực hình vuông gắn pin, khi tháo bung máy ra, thì mặt đáy có số IME của máy,xung quanh đó có viền lằn kẽ hình vuông màu nâu đỏ bị rĩ, mà chi khi nào bung máy ra mới thấy. Vậy là tình ngay lý gian, mua trúng cái máy bị rĩ, giờ nó không bảo hành, với lý do là vô nước, mình cãi là tui là khách hàng không làm vô nước giờ bắt tui ký làm vô nước là cớ làm sao, còn phần ở trong máy thì tui là khách hàng, sao mà mở ra kiểm được, mà vô nước thì vô chứ làm sao mà để nó ri xét như vậy được, mà nước ẩm rĩ kiểu thế. Kiểu này bị oan rồi. chắc phải ký giấy bị rĩ oan quá

rin10120 đã nói: ↑
có thể bác để máy trong môi trường ẩm ước, ví dụ trong túi quần khi đang hoạt động nặng ra nhiều mồ hôi
Thank bạn,kg bạn ah,mình có nói với bên kỹ thuật bảo hành thì nó nói mình có lý nhưng hãnq quy định là vậy,viền rĩ hình vuông nằm dưới 3 lớp,lớp thứ nhất là khung pin(lớp trần nhìn thấy khi tháo võ gắn sim,thẻ nhớ),lớp thứ 2 là ốp lưng, lớp thứ 3 là ốp nhựa niken. cái này là do lưu kho máy có vấn đề mà kg ai biết, vì có niêm phong, kg ai tháo ra coi.
Mình cười trừ nói với nv bảo hành, nv kỹ thuật, vậy giờ mấy a bảo vệ người tiêu dùng việt nam hay bảo vệ hãng nước ngoại, nói đại đi mệt quá...:), nó bảo em làm theo quy định mà anh, :) hic....,xui phải biết. may mà kg phải iphone, hay galaxy, bị oan vậy chịu sao nổi....
nhidieu đã nói: ↑
Mất phí nhưng vẩn bh chứ . Lúc trước sài cái samsung bị vo nước sữa mất phí nhưng vẩn bh đúng thời hạn...
Cái nó sửa thì nó bảo hành 3 tháng. còn lại máy mình sẽ bị mất bảo hành 01 năm vì dể vô nước rĩ, hãng kg bảo hành nữa. quy định của hãng lenovo vậy, hãng samsumg có khi khác.

4/4/13
Hi,thank a e luôn vào diễn đàn, chia sẽ với nhau. thank bạn colintran2006@yahoo.com đã tư vấn.
Hôm nay mình lên chỗ bảo hành, và xin gặp đại diện bảo hành hãng lenovo, mình gặp mình trình bày như sau: Máy mới mua, vừa sử dùng gần 2 tuần, trong quá trình sạc pin, thì bị cháy,chảy nhựa, giữa ổ jack cắm và đầu dây cắm. Đem lên bảo hành thì mới bung máy ra, thấy có vết rĩ sét, tình trạng máy khô ráo, xung quanh máy vẫn còn mới, không có hiện trạng loang lỗ thấm nước. Và được thông báo không bảo hành là lỗi khách hàng. Là khách hàng, trước khi mua thì chỉ kiểm tra được bên ngoài, và số ime máy, kg thể bóc tem, bung máy kiểm tra bên trong. Khi nv kỹ thuật bung máy,thông báo rĩ và đưa khách hàng (kh) kiểm tra,thì KH nhận xét thấy máy khô ráo, vết rĩ rõ rệt, kg loang lỗ, xung quanh máy còn sạch mới. nếu vết rĩ như vậy thì kh phải để nước vào nhiều,chứ không thể vô tình trong đk ẩm thấp được, đk đó chỉ để rĩ vài chỗ thôi. KH nhận xét bị oan khi mua sp bị lỗi bên trong mà không kiểm tra được. nhờ đại diện bảo hành xử lý cho hợp tình hợp lý trường hợp này.
Chị đại diện bảo hành lenovo: Nếu như máy bị lỗi, ẩm rĩ bên trong, thì khi mở lên máy sẽ bị hư, không hoạt động. Trường hợp này, KH đã sủ dụng dc trong 2 tuần,là máy trong điều kiện tốt,do trong quá trình sử dụng vô tình để ẩm nên bị rĩ, rĩ thì nó đủ kiểu hết anh ah(ý nói là vết rĩ không nói lên điều gì hết,lâu hay mới đây,nguyên nhân thế nào...) nên bên em chỉ hỗ trợ sữa chữa dùm anh, thu phí theo quy định của hãng. Trường hợp của anh là như vậy, chứ không phải o ép gì hết, mình trình bày lại vết rĩ thì kg thể nào là khách hàng được, nhưng chị đại diện vẫn bảo là rĩ là do bảo quản. Mình chốt lại là máy khô, và thấy rĩ, nguyên nhân thì cả 2 bên chưa chứng minh được do khách hàng. Chị ấy bảo là cái này rĩ vậy chứ chứng minh sao được,trường hợp anh đâu có rõ ràng máy ướt...cười cười, a để lại bên em hỗ trợ kiểm tra dùm máy có trục trặc gì không, a ký vào tờ giấy kiểm tra tình trạng máy, trên đó có ghi là máy vào nước, rĩ main trên máy. Mình kg ký,bảo để mình đem về bên cửa hàng, nhờ họ hỗ trợ trường hợp mình. chị ấy ok,láy máy vào cho kỹ thuật ráp, mình ngồi đợi cả ..lâu.
Xong, nhân viên bảo hành ra đưa máy cho mình, bảo là máy anh kỹ thuật bên em lâu chùi dùm vết rĩ ,các chân linh kiện, thay dùm anh cái jack sạc, giờ sạc đc rồi, tình trạng máy anh không bảo hành theo quy định của hãng. anh ký dùm em giấy này. Mình nhìn thấy có gi chữ máy vào nước, mình bảo máy anh kg có vào nước, chỉ thấy khô, và có vết rĩ. Nó in lại máy rĩ, kèm thêm mở ngoặc là rĩ do chất lỏng, thôi kệ nó, mình ký mình đi về, giờ máy vẫn hoạt động tốt.
Cảm ơn anh em đã đọc hết bài mình, nhờ anh em tư vấn thêm trường hợp của mình làm thế nào tiếp, chứ giờ máy mới mua được 2 tuần vậy,vd trường hợp muốn đổi nâng cấp lên máy ram 1g lenovo khác thì mất giá rồi, máy kg còn bảo hành sau 2 tuần test dùng, đau, oan quá.

nino
05-04-2013, 23:02
một chữ cho bác: "THUA", giờ cửa hàng nó bảo sao thì nghe vậy thôi.

ITandTI
06-04-2013, 05:24
Lỗi là bên bán của hãng, mà hãng xử lý vô trách nhiệm theo luật hãng thì người tiêu dùng bị thiệt thoài rồi. Anh em ai học luật tư vấn mình, kg lẽ dân vn mình mua hãng chính hãng giống như mua hàng chợ đen xách tay sao.

nino
06-04-2013, 06:51
Lỗi là bên bán của hãng, mà hãng xử lý vô trách nhiệm theo luật hãng thì người tiêu dùng bị thiệt thoài rồi. Anh em ai học luật tư vấn mình, kg lẽ dân vn mình mua hãng chính hãng giống như mua hàng chợ đen xách tay sao.

lúc bạn mua hàng không kiểm tra kỹ lưỡng... chứng cứ đâu mà bạn bảo là hàng đã bị vào nước trước khi bạn mua, trươc khi bảo hành (mở máy) người kỹ thuật thường nói trước, nếu hư hỏng không thuộc dạng kỹ thuật là bạn phải chịu đúng không, khi mở ra thì bo bị ten, rỉ sét... dấu hiệu đã bị lọt nước... nhiều khi bạn để trên bàn, nước tù ly nước đá tan ra rồi ngấm vào điện thoại, để đến sáng thì nước khô... nhưng nó đã vô trong điện thoại.
Kiểu này bạn thua chắc.

ITandTI
07-04-2013, 06:14
lúc bạn mua hàng không kiểm tra kỹ lưỡng... chứng cứ đâu mà bạn bảo là hàng đã bị vào nước trước khi bạn mua, trươc khi bảo hành (mở máy) người kỹ thuật thường nói trước, nếu hư hỏng không thuộc dạng kỹ thuật là bạn phải chịu đúng không, khi mở ra thì bo bị ten, rỉ sét... dấu hiệu đã bị lọt nước... nhiều khi bạn để trên bàn, nước tù ly nước đá tan ra rồi ngấm vào điện thoại, để đến sáng thì nước khô... nhưng nó đã vô trong điện thoại.
Kiểu này bạn thua chắc.

Bạn nino hình như chưa đọc hết bài post của mình, mình đã trình bày với nv kỹ thuật,nhân viên đại diện hãng,Khi mua hàng thì kiểm tra kỹ bên ngoài,chứ khách hàng sao dám bóc tem nem phong, bung máy ra mà kiểm được,chứ đâu phải là mua hàng kg kiểm tra kỹ lưỡng như bạn nói. Còn máy bị rĩ sét kiểu như vậy thì kg thể chứng minh được khách hàng làm vô nước được bạn ah,giả sử nước vào thì rĩ từ ngoài vào trong chứ sao lại rĩ ở một chỗ cố định, linh kiện nằm mép ngoài tiếp xúc với nước vào đầu tiên mà sao vẫn còn mới mà ở trong cùng bị rĩ. Mà thật tình dt mình ở trong túi với trên tay, luôn dùng ở nơi khô ráo. nên mình mới kêu là bị oan.

nino
08-04-2013, 09:44
Bạn nino hình như chưa đọc hết bài post của mình, mình đã trình bày với nv kỹ thuật,nhân viên đại diện hãng,Khi mua hàng thì kiểm tra kỹ bên ngoài,chứ khách hàng sao dám bóc tem nem phong, bung máy ra mà kiểm được,chứ đâu phải là mua hàng kg kiểm tra kỹ lưỡng như bạn nói. Còn máy bị rĩ sét kiểu như vậy thì kg thể chứng minh được khách hàng làm vô nước được bạn ah,giả sử nước vào thì rĩ từ ngoài vào trong chứ sao lại rĩ ở một chỗ cố định, linh kiện nằm mép ngoài tiếp xúc với nước vào đầu tiên mà sao vẫn còn mới mà ở trong cùng bị rĩ. Mà thật tình dt mình ở trong túi với trên tay, luôn dùng ở nơi khô ráo. nên mình mới kêu là bị oan.

không biết bác đi bảo hành thế nào chứ em từng đi BH Nokia, Samsung... khi nhận máy các em kỹ thuật viên đều hỏi: "máy bị sao vậy chú?" mình nói là bị gì gì... đó,
Có 2 trường hợp xảy ra:
1. Nếu mình nói là máy tự nhiên "đơ":
Thì mấy đứa đó sẽ kiểm tra bằng cách bấm mã số gì đó, xong sẽ nói: "Giờ con tháo ra kiểm tra, nếu lỗi do nhà sản xuất thì tụi con bảo hành, còn do lỗi của chú thì... chú phải trả phí"
2. Nếu máy do mình làm (lọt nước chẳng hạn, mình từng bảo hành cái nokia N72 của bà xã 3 lần vì lọt sông):
Thì mấy đứa đó sẽ nói: Giờ con tháo ra kiểm tra, chi phí chú phải chịu nhé, thêm nữa chú phải cam kết đồng ý là máy mất nguồn.

Sau đó còn phải ký tên vào main, vào LCD này nọ nữa cơ... trước khi giao hẳn máy cho tụi nó.

Vậy đó, chứ chả có bao giờ tụi nó vác máy đi đâu hay tháo máy khi không có mặt mình.
Giờ mới lụm con lenovo P770 hồi tuần rồi... không biết đám lenovo mần ăn ra sao ... hic hic

Máy của bạn hư kiểu đó cũng khó nói lỗi do nhà sản xuất vì trong lúc thao tác cắm sạt nhiều khi có vấn đề... giờ đã xài 2 tuần, chắc cùng lắm là bảo hành không tính phí thôi, không thể đổi máy mới được.

Chia buồn!