PDA

View Full Version : [Giúp đỡ] Hỏi chi tiết về ổ cứng SSD.

duyhuynh07
29-03-2013, 14:28
Kính thưa các bô lão trong làng công nghệ.
Chả là, em có tìm hiểu qua về ổ cứng thể rắn SSD và thấy có rất nhiều thông tin mà không biết xácddingj ra sao, kính mong các bô lão giúp đỡ.
Em có 1 số câu hỏi như sau :
1. Ổ cứng SSD nên mua loại nào thì tốt? Em thấy ổ của Kingston và Cosian có được không các bác vì em chỉ dùng cho ổ C chạy windows dung lượng tầm 120GB.
2. Em thấy giang hồ nói là có 2 loại flash nand được dùng là SLC và MLC. SLC ngon hơn có số lần ghi/xóa là khảong 1.000.000 lần còn MLC khoảng 500.000 lần trên 1 chip nhớ. cũng có rất nhiều người bảo chỉ được 1 số chip nhớ đầu là như vậy còn chip nhớ sau chỉ được 50.000 lần thôi? Vậy thông tin nào mới là thông tin thật.
3. Làm sao xác định được số lần ghi/xóa của 1 chip nhớ trên ổ SSD?
4. Nếu em cài win trên ổ C và các ứng dụng trên đó. Số lần đọc thì không nói làm gì , nhưng khi em thay đổi chương tình thì chắc chắn sẽ phải ghi và xóa. Máy em lại sử dụng nhiều phần mềm đồ họa nên bộ nhớ đệm sử dụng cho quá trình sử dụng là rất nhiều, ngay ngay cả các trình duyệt firefox thôi cũng cần đến bộ nhớ đệm để lưu lược sử. Vậy mỗi lần ghi rồi lại xóa như vậy thì cái con số 500.000 lần chả mấy mà hết. Dung lượng SSD sẽ giảm dần về 0 và lúc đó ổ SSD sẽ tạch. Vậy cho em hỏi, nếu tính là số lần ghi đọc là 500.000 lần /chip thì ổ SSD của em trong bao lâu thì 120GB dung lượng về 0? Biết:
- Máy của em chạy từ 7h sáng đến 2h sáng hôm sau (liên tục chỉ ngừng nghỉ lúc ăn cơm).
- Máy có cài các ứng dụng sau:
+ Ứng dụng cơ khí: AutoCAD 2013, Soliword 2012, Catia, Mastercam X6. (của thằng em trai).
+ Ứng dụng đồ họa : Maya 2013, Adobe Photoshop CS6, After Effect CS6, Premiere® Pro CS6, Dreamweaver® CS6 và 3dsmax. (cái này của em).
+ các ứng dụng khác : Firefox, chorme, chuyển nhạc, yahoo,...... (nói chung là tát cả các phần mềm cơ bản).
+ Em dùng windows 7 64 bit, tất cả các phần mềm dùng cũng là 64 bit hết. Thời gian mở dài, em em và em có thói quen là mở tình duyệt vô cắm game sau đó mở ứng dụng ra học. Buổi sáng là của thằng em em, còn tối và chiều là của em dùng.

Kính mong các bác giúp đỡ em thật chi tiết nhé! Liệu em mua ổ 120G nó có chạy đc qua 5 năm không? vì em thấy bảo trung bình là 5 đến 10 năm ổ SSD mới tạch.

À, em xin bổ sung thêm là: Ổ SSD em chỉ để cài win còn dữ liệu lưu em để trên ổ HDD 1TB của em rồi, em cám ơn các bô lão.

The Old Man
01-04-2013, 05:44
Với những software bạn đang cài trên máy và số user dùng máy như bạn đã nói thì tôi tin rằng cái tuổi thọ của cái máy PC của bạn (không kể cái SSD) sẻ ngắn hơn cái tuổi thọ cùa cái SSD.

pleikucitizen
11-04-2013, 08:41
1. Ổ cứng SSD nên mua loại nào thì tốt? Em thấy ổ của Kingston và Cosian có được không các bác vì em chỉ dùng cho ổ C chạy windows dung lượng tầm 120GB.

Kingston và Corsair là 2 thương hiệu SSD nổi tiếng. Tuy nhiên, mỗi hãng đều có nhiều dòng sản phẩm để đáp ứng các nhu cầu khác nhau của khách hàng. Vì vậy, tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng và ngân sách cho phép mà khách hàng có thể lựa chọn ổ SSD phù hợp.

2. Em thấy giang hồ nói là có 2 loại flash nand được dùng là SLC và MLC. SLC ngon hơn có số lần ghi/xóa là khảong 1.000.000 lần còn MLC khoảng 500.000 lần trên 1 chip nhớ. cũng có rất nhiều người bảo chỉ được 1 số chip nhớ đầu là như vậy còn chip nhớ sau chỉ được 50.000 lần thôi? Vậy thông tin nào mới là thông tin thật.

Ở đây có một vài khái niệm trên SSD cần được hiểu rõ. Đơn vị lưu trữ nhỏ nhất trên SSD gọi là cell, có kích thước 4KB, so sánh với đơn vị lưu trữ nhỏ nhất trên HDD là sector, có kích thước 512B, các HDD đời mới có dung lượng > 3TB có sector kích thước 4KB. Số lần ghi/xóa (P/E) của SSD được tính cho cell, không phải cho chip nhớ. NAND flash loại SLC có số P/E gấp 10 lần loại MLC. Tuy nhiên, hiện nay SLC ít được sử dụng do giá thành quá đắt và dung lượng lưu trữ thấp. Phổ biến nhất hiện nay là MLC với 2 loại: eMLC dùng cho server SSD có P/E khoảng 30K và MLC dùng cho consumer SSD có P/E khoảng 3K~5K. Ngoài ra còn có loại TLC mới xuất hiện có giá thành rẻ hơn MLC, nhưng tuổi thọ cũng ngắn hơn. Bản thân MLC cũng chia làm 2 loại: synchronous và asynchronous, trong đó synchronous có tốc độ cao hơn.

3. Làm sao xác định được số lần ghi/xóa của 1 chip nhớ trên ổ SSD?

Hiện tại không có công cụ để kiểm tra vấn đề này.

4. Nếu em cài win trên ổ C và các ứng dụng trên đó. Số lần đọc thì không nói làm gì , nhưng khi em thay đổi chương tình thì chắc chắn sẽ phải ghi và xóa. Máy em lại sử dụng nhiều phần mềm đồ họa nên bộ nhớ đệm sử dụng cho quá trình sử dụng là rất nhiều, ngay ngay cả các trình duyệt firefox thôi cũng cần đến bộ nhớ đệm để lưu lược sử. Vậy mỗi lần ghi rồi lại xóa như vậy thì cái con số 500.000 lần chả mấy mà hết. Dung lượng SSD sẽ giảm dần về 0 và lúc đó ổ SSD sẽ tạch. Vậy cho em hỏi, nếu tính là số lần ghi đọc là 500.000 lần /chip thì ổ SSD của em trong bao lâu thì 120GB dung lượng về 0?
.....
Kính mong các bác giúp đỡ em thật chi tiết nhé! Liệu em mua ổ 120G nó có chạy đc qua 5 năm không? vì em thấy bảo trung bình là 5 đến 10 năm ổ SSD mới tạch.

Để minh họa cho vấn đề này, chúng ta sẽ lấy 1 ví dụ sau: giả sử khách hàng mua và sử dụng ổ SSD Kingston V300/120GB có hệ số Total Bytes Written (TBW) là 64TB. Hệ số này xác định tổng lượng dữ liệu có thể ghi vào SSD. Như vậy nếu trung bình khách hàng ghi/xóa dữ liệu 60GB/1 ngày thì ổ SSD sẽ có tuổi thọ vào khoảng 1066 ngày ~ 2.9 năm. Đối với việc sử dụng máy tính hàng ngày thì 60GB dữ liệu ghi/xóa là 1 con số khá lớn, vì vậy nếu sử dụng bình thường thì tuổi thọ của SSD sẽ cao hơn. Ngoài ra, khi SSD đạt hết chu kỳ P/E thì triệu chứng hư hỏng sẽ là không ghi/xóa được dữ liệu, mà chuyển sang chế độ read only, tức là những dữ liệu cũ tồn tại trước đó vẫn có thể đọc được, khác với hư hỏng trên HDD, hỏng là mất hết luôn.

À, em xin bổ sung thêm là: Ổ SSD em chỉ để cài win còn dữ liệu lưu em để trên ổ HDD 1TB của em rồi, em cám ơn các bô lão.

Khi sử dụng SSD trên môi trường Windows, có 2 cách để nâng cao tuổi thọ của SSD:
Sử dụng ổ HDD là nơi chứa swap file và file tạm (temp file) của Windows.
Nếu máy có gắn nhiều RAM thì có thể tắt swap file và sử dụng thêm RAM disk làm ổ đĩa ảo và chuyển file tạm của Windows về ổ đĩa này.

huynhchuong1609
13-04-2013, 09:50
mình thích ổ cứng này lắm nè , toc độ nhanh lắm

xài chưa mà biết. Nghe người ta nói nhanh cái bắt chước nói nhanh. Biết tốc độ nó nhanh là nhanh bao nhiu ko? Gấp bao nhiu lần HDD ko hử. Trẩu tre