PDA

View Full Version : Xin chỉ giáo fomat HDD

PC_Tors
16-04-2007, 18:34
Kính thưa các bác. Em vừa cài thêm một ổ cứng váo cái máy em đang dùng,trước khi cài em có chuyển chân cho ló thành ổ phụ.Nhưng cái ổ này đã có sãn chương trình WINDOWS. Khi cài vào máy thì khởi động ngon lành không vấn đề gì.Khi em vào kiểm tra hệ thống nó báo 3 ổ HDD, có nghĩa là một ổ cũ của máy là ổ (C), CÁI Ổ MỚI NÓ CHIA 2 Ổ THÀNH RA BÂY GIỜ LÀ 3 Ổ.Em muốn xóa bỏ chương trình của cái ổ mới thì làm thế nào ạ.Em click chuật phải và chọn fomat rồi OK thấy nó chạy chạy nhưng chả biết là xóa hay là...(nó làm cái gì)hì hì !!. Và em muốn chuyển 2 ổ con của cái ổ mới thành 1 ổ thì chuyển ở chỗ nào ạh. Xin chân thành cám ơn các bác.

PC_Tors
16-04-2007, 18:43
Em fomat nó chạy thế này đây các bác ơi.

Có bác nào đang online guíp em tí ạh. Em đang vọc ạ. Cám ơn các bác

tFX
16-04-2007, 19:03
bạn kiếm ct Partion Magic 8.05 hay là Acronis Disk Director về để merge 2 ổ này lại :p

PC_Tors
16-04-2007, 19:07
Chết òi. Kính thưa các bác.Bây giờ máy em có 3 ổ HDD là C,E,F.Em vửa fomat cái ổ E xong bây giờ nó xanh lét, nó chả báo dung lượng còn trống, mà khi em dồn đĩa thìu máy chỉ báo ổ C và F chứ ổ E thì nó không báo mà trong hệ thống thì vẫn có ...Các bác giúp em tí nhé .

xLord_of_monster
17-04-2007, 08:25
cái bệnh của bác này không chữa được vì chưa có kinh nghiệm về đọc kĩ mấy quyển sách DOS với WIn trước đã, chịu khó ra hàng mua về đọc rùi mọi người giúp cho

dly
17-04-2007, 08:37
Dùng chính các tiện ích trong windows để làm.

Vào Run gọi diskmgmt.msc, right click lên HDD nào bạn muốn can thiệp del hết các partition trên đó và sau đó là tạo lại và format luôn thể cho tiện. tất cả các thao tác này chưa hết 1 phút

PC_Tors
17-04-2007, 20:35
Cám ơn các bác.Kính thưa các vị đại biểu cùng các vị quan khách.....Úi lộn!!!Kính thưa các bác. Em đã làm được òi ạ..Nhưng mà bằng cách cài lại win ạ, khổ về cái tội lọ mọ!