PDA

View Full Version : Một cách học tiếng Anh

dark-knight
16-04-2007, 16:27
Mình thấy học tiếng Anh hay tiếng nước ngoài nên nghe và đọc nhiều, có cơ hội thì thêm cả nói là rất tốt, ngữ pháp chỉ cần học ít thôi. Về nghe, có 1 cách mà mình thấy khá hay là nghe podcast, các bạn down iTunes về, vào phần iTunes Store -> Podcast, trong đó có rất nhiều podcast, sau đó chọn 1 podcast rồi subscribe, Itunes sẽ download các episode về và mình có thể nghe. Podcast tiện lợi vì ngắn, file mp3 có thể load vào iPod hoặc mp3 player để nghe. Mình thì hay nghe English As a Second Language Podcast:

http://www.eslpod.com

Podcast này khá hay, nhất là cho các bạn mới bắt đầu, ng ta nói chậm, phát âm rõ từng từ, sau đó còn đánh vần, giải thích, rất dễ hiểu. Nếu các bạn mới bắt đầu học, ko nên nghe ngay những đoạn hội thoại nhanh, vì nghe vậy mình sẽ chỉ hiểu 50%, tốn 50% tgian chả để làm gì. Các bạn nghe những đoạn chậm trong vòng 1-2 tháng, sau đó chuyển sang nghe những đoạn nhanh sẽ thấy tiến bộ rõ rệt. Xem phim cũng là cách học khá nhanh.

Ngoài podcast trên còn có 1 podcast nói khá chậm, dễ hiểu, của Voice of America:

http://www.voanews.com/english/podcasts.cfm

Các podcast nói nhanh có rất nhiều, của CNN, New York Times, BBC, nói chung là các hãng nổi tiếng đều có podcast, các bạn chỉ cần vào trang web của họ, tìm podcast là thấy.

Các bạn cũng có thể tìm thấy cả các podcast đặc biết về chuyên ngành như network security, về các công nghệ mới, ... rất thú vị.

1 podcast trung bình chỉ tầm 20 phút, mỗi ngày bỏ ra 20 phút, ko đáng là bao để nghe podcast liên tục trong vòng 1 tháng, bắt đầu từ những podcast nói chậm, các bạn sẽ thấy tiến bộ rõ rệt

Còn về đọc thì cứ lên BBC, CNN, ... Ở BBC có chia thành nhiều lĩnh vực khác nhau, thậm chí có cả English for Children, mỗi ngày các bạn cũng chỉ cần đọc 10 phút những mẩu tin ngắn.

Hồi xưa mình cũng học kiểu đúc ngữ pháp, sau mấy năm chẳng thấy khá hơn tẹo nào vì cũng lười :p, nhưng từ lúc học kiểu này, ko biết ng khác nghĩ thế nào chứ mình thấy tiến bộ rõ rệt. Nói chung học tiếng nứoc ngoài mình nghĩ học theo kiểu giải trí là dễ vào nhất, tích cực xem phim, đọc truyện,...

Hi vọng sẽ có ích cho các bạn, chúc vui ! ;)

ditihoki
16-04-2007, 17:28
Thanks bác nhìu lắm.

brave85
16-04-2007, 20:32
Cám ơn bác nhiều. Để em thử học tập theo bác coi.

AloneStar2906
16-04-2007, 20:38
Cái này rất bổ ích, mình sẽ thử nó. Rất cám ơn bạn về cách học này.

lybang
16-04-2007, 20:47
cám ơn bạn đả chia sẻ,theo tui thì luyện nói rất quan trọng chỉ sau kỷ năng nghe thôi vì nếu bạn hiểu người ta nói nhugn bạn không thể nói cho người ta hiểu thì củng như không

phnam
16-04-2007, 20:51
Mình muốn nghe kèm theo text để kiểm tra khả năng của mình nữa, cám ơn bạn đã chia sẻ, thật bổ ích cho những người nghe yếu như mình!

shinichi_ran0610
16-04-2007, 22:08
Thank bạn nhiều.!cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm

dark-knight
16-04-2007, 22:09
Mình đồng ý với lybang, nói và nghe quan trọng như nhau, nhất là lúc làm project trong lúc học hoặc sau đi làm trong vài năm tới, chắc chắn các bạn không ít thì nhiều sẽ phải làm việc với ng nc ngoài, lúc đấy nghe hiểu mà ko nói được thì cũng chết. Nghe và đọc ngoài nâng cao khả năng nghe và đọc còn giúp nói và viết tốt hơn 1 chút, tất nhiên tốt nhất vẫn là tìm được ai đó để mà nói tiếng Anh cùng. Hình như ở VN cũng có 1 số Club mà các bạn tập trung nhau lại để nói chuyện bằng tiếng Anh thì phải, các bạn thử vào mấy forum tiếng Anh xem, mình nhớ hồi xưa đọc vậy trên dantri.com.vn.

Vừa mới tìm lại được 1 cái file mp3 hướng học tiếng Anh trên ESL Podcast, các bạn nghe thử:

http://rapidshare.com/files/26318725/Podcast_28_-_How_to_Use_a_Tutor_to_I.mp3