PDA

View Full Version : Hỏi về jack 4 chấu trên Men-Bót.

PC_Tors
16-04-2007, 16:22
Xin chào toàn thể các bác .

Các bác cho em hỏi, một số MB p4 không có cái jack cắm điện 4 chấu (hình dưới),nó cấp điện vào bộ phận gì, tại sao cái có ,cái thì không. Vả ưu điểm của loại MB có jack 4 chấu này và không có khác nhau như thế nào ạh. Mong được các bác chỉ giáo.

Em cám ơn các bác .

giooc3chop
16-04-2007, 16:29
Giắc này giới "Khảo cổ học" gọi là giắc nguồn ATX 12V : gồm 2 dây Mass và 2 dây 12V dùng để cấp thêm điện nuôi CPU (nếu bạn để ý kĩ thì sẽ thấy nó thường nằm gần sát CPU). Nếu giắc này ko được cắm vào thì máy vẫn hoạt động, nhưng sẽ kém ổn định- hay chập chờn => có hại cho CPU.
Một số main P4 đời giữa và sau thường có giắc này vì mấy con CPU P4 sau này ngốn điện ghê lắm nên cần thiết phải có thêm cái giắc đó.

xLord_of_monster
16-04-2007, 17:33
nói như bác là đúng nhưng chưa đầy đủ. các main P4 đời đầu gần như không có giắc cắm loại 12 V này. còn tât cả main P4 đời mới giờ đều phải có con này. nếu không cắm con này thì không thể khởi động được chứ đừng nói chập chờn ( vì không đủ điện cấp )con này cấp điện áp cho chíp thì phải ) không biết nói thế có đúng không lol

trieudoahong
16-04-2007, 23:09
có một số main người ta ko thiết kế cổng này. họ có bí kíp riêng.

xLord_of_monster
17-04-2007, 08:28
dóc vậy cha thăng main 865 trở đi con nào không có bác nói tui học hỏi cái, ngày nào tui cũng lắp máy cho khách ma tui chưa nhìn qua main nào không có đấy. nếu có bác chỉ bảo để em học hỏi. ôn đó cấp điện áp cho chip, không có nó thánh chạy

giooc3chop
17-04-2007, 12:43
Không biết có phải tình cờ hay ko, tui đã từng ráp thử ít nhất 6-7 cái main có giắc này nhưng ko cắm nó vào và kết quả là máy vẫn lên thậm chí vào được windows(main Giga)

xLord_of_monster
17-04-2007, 13:59
bác dám post tên main giga đó không bên tôi cung cấp main giga cho toàn thị trường Hp không có lý gì tôi chưa nhìn qua main nào . bác đưa được tên main lên tôi chỉ pác thấy nó có chân đó

trieudoahong
17-04-2007, 16:34
cái main gigabyte của tui ko cắm cái đó thì nó không khởi động được.
tui nhớ có báo nói rằng có main ko có. họ dùng cái chân cắm 12v/5v để cấp nguồn thay thế cho cổng 4 chân này nhằm tận dụng các bô nguồn cũ.

PC_Tors
17-04-2007, 19:52
Em chào các bác. Chả là bạn em mới tặng em con MB asrock p4i45gv,Em nhìn mãi mà chả thấy cái jack 4 chân đó mà các mb KHÁC LẠI CÓ NÊN HƠI THẮC MẮC. Hóa ra nó cũng quan trọng ra phết các bác nhỉ. Nhưng cái MB này ráp vào chạy có ổn không các bác?

xuanthu1326
17-04-2007, 23:54
từ đời chipset865 trở đi có thêm chân 12v câp điện cho CPU bác giooc3chop nói kô cần cắm mà vẫn vào được Win là gióc tổ rồi, ngày nào tôi cũng bảo hành máy, chẳng có con main nào có chân 12v ko cắm mà lại chạy được đâu, bác nghiên cứu lại đi

nino
18-04-2007, 07:12
tui đã từng ráp thử ít nhất 6-7 cái main có giắc này nhưng ko cắm nó vào và kết quả là máy vẫn lên thậm chí vào được windows(main Giga)

Cho hỏi cái: 6-7 cái main bác ráp xài chip gì vậy? (bác đừng có nói là xài chip intel 815 nghe :D :D)

xLord_of_monster
18-04-2007, 08:55
hi hì chắc là mấy cái main 845 đời đầu giống dòng main Matsonic, Asrock, Bios ( chủ yếu là đời đầu 845)
có lẽ chúng ta khoá topic này ở đây thôi nhỉ các pồ mọi người đều đồng ý là kể tư 865 trở đi bắt buộc phải cắm giắc 12 V mới chạy được còn 845 đời đầu có main không có chấu 12V đúng không quý vị

tran_phong
18-04-2007, 10:06
dóc vậy cha thăng main 865 trở đi con nào không có bác nói tui học hỏi cái, ngày nào tui cũng lắp máy cho khách ma tui chưa nhìn qua main nào không có đấy. nếu có bác chỉ bảo để em học hỏi. ôn đó cấp điện áp cho chip, không có nó thánh chạy

ha ha bác này từ từ thôi, search cái hình của main Asrock 845gv đấy không hề có 4 chân đó đâu nhá. Và cũng không như bác nói là đời đầu đâu. main đó hỗ trợ DDR bus 333.

To: PC_tor bạn cứ xài đi không sao đâu, phòng game của mình chạy main đó 20 cái không sao cả, nhà sản xuất đã tính rồi.

giooc3chop
18-04-2007, 10:25
Đúng là lúc học thì các Thầy bảo nếu ko cắm cái giắc ATX 12V đó vô thì ko thể KĐ máy được. Nhưng trong thực tế, mình đã nói là ko biết có phải tình cờ hay ko mà bật máy thì nó vẫn lên, hơn nữa đó là mấy cái main khách hàng đem tới BH nên cũng có thể là lỗi tình cờ. Còn nếu là main khoẻ mạnh thì tui cũng dám khẳng định là nó sẽ ko lên.

tran_phong
18-04-2007, 10:32
Đúng là lúc học thì các Thầy bảo nếu ko cắm cái giắc ATX 12V đó vô thì ko thể KĐ máy được. Nhưng trong thực tế, mình đã nói là ko biết có phải tình cờ hay ko mà bật máy thì nó vẫn lên, hơn nữa đó là mấy cái main khách hàng đem tới BH nên cũng có thể là lỗi tình cờ. Còn nếu là main khoẻ mạnh thì tui cũng dám khẳng định là nó sẽ ko lên.

tui chắc là lên. Bạn thử cái main Asrock 865 không cắm vẫn lên đây.

xpvuol
18-04-2007, 10:50
cuối cùng là sao đây ??? T___T

xLord_of_monster
18-04-2007, 11:01
sặc đã bảo trừ mấy cái dòng main đó ( mấy con đó make in china to phạc hàng đỉu đó ah ) he he mấy con đó làm cảnh thui chứ cắm hay không vô tác dụng đúng là hàng tầu mà. bác nhìn kĩ tui nói phần trên đi troài ạ. cái Asrock đó hải phòng bán không ma nào mua sợ lắm he he he bảo hành suốt

tranhung57
19-04-2007, 07:50
sặc đã bảo trừ mấy cái dòng main đó ( mấy con đó make in china to phạc hàng đỉu đó ah ) he he mấy con đó làm cảnh thui chứ cắm hay không vô tác dụng đúng là hàng tầu mà. bác nhìn kĩ tui nói phần trên đi troài ạ. cái Asrock đó hải phòng bán không ma nào mua sợ lắm he he he bảo hành suốt
Bác thử nhìn xem mấy con Giga Asus bây giờ xem nó là Madein gì.
Cái jắc đó quan trọng nhưng nếu main kô có ( Kô có chứ ko phải là kô cắm nhé ) thì cũng kô sao.Thực ra nó là jắc cấp nguồn phụ cho con CPU có hãng thiết kế chìm trong mạch in ăn chung với jắc nguồn 20chân(20 pin ) của main ( Dòng ASRock ), có hãng thiết kế cắm ngoài nhằm giảm tải cho jác 20 chân....
Ngày trước tôi cũng dùng main ASRock 845G thấy rất OK hồi đó nhiều hàng game cũng hay dùng còn bây giờ thì chất như thế nào thì kô bíêt.Ở VN đến ngay cả Intel,Giga,Asus bây giờ còn lởm nữa là...

tran_phong
19-04-2007, 09:17
Bác thử nhìn xem mấy con Giga Asus bây giờ xem nó là Madein gì.
Cái jắc đó quan trọng nhưng nếu main kô có ( Kô có chứ ko phải là kô cắm nhé ) thì cũng kô sao.Thực ra nó là jắc cấp nguồn phụ cho con CPU có hãng thiết kế chìm trong mạch in ăn chung với jắc nguồn 20chân(20 pin ) của main ( Dòng ASRock ), có hãng thiết kế cắm ngoài nhằm giảm tải cho jác 20 chân....
Ngày trước tôi cũng dùng main ASRock 845G thấy rất OK hồi đó nhiều hàng game cũng hay dùng còn bây giờ thì chất như thế nào thì kô bíêt.Ở VN đến ngay cả Intel,Giga,Asus bây giờ còn lởm nữa là...

bác nói hoàn toàn chính xác. Tuy theo main thôi, nếu nó nối chung với chân nguồn 20pin thì không cắm máy vẫn chạy ok.
Còn bác xLord gì nói đồ lỡm là đồ TQ thì toàn bộ là lỡm. GIGA cũng có main dạng đó đấy.
Asrock đồng ý không bằng những tên tuổi lớn nhưng nó là một loại main kinh tế xài rất ok. Còn bác muốn coi hàng bảo hành thì vào nam kiếm tui dẫn đến phòng bảo hành cho mà tha hồ coi main hiệu nào cũng bảo hành ầm ầm :D

PC_Tors
19-04-2007, 14:00
Quái! Sao ở VN mb hay bị hỏng thế nhỉ? Em đã dùng 4 cái máy mà chưa cái nào bị hỏng. Kể cả cái MB ECS cũng vẫn ngon. Hay là ở VN điện không ổn định nên MB hay hỏng???

dly
19-04-2007, 14:19
Quái! Sao ở VN mb hay bị hỏng thế nhỉ? Em đã dùng 4 cái máy mà chưa cái nào bị hỏng. Kể cả cái MB ECS cũng vẫn ngon. Hay là ở VN điện không ổn định nên MB hay hỏng???

Trả lời chung đến các bạn không ở VN. các bạn may mắn hơn chúng tôi do các bạn không phải sử dụng các PSU quá kém chất lượng. Bạn thử hình dung trái tim yếu các phần còn lại của cơ thể hoạt động tốt không ? :bawling:

spartacus
19-04-2007, 15:01
Đúng rùi, tui dùng chán con ASROCK 865 mà không cắm jack đó máy vẫn chạy khùng.