PDA

View Full Version : Vì sao tôi chọn nghề SEO?

vemaybaydulich
15-03-2013, 11:23
Tôi không rõ các bạn suy nghĩ về điều gì trước khi chọn nghề SEO. Còn riêng tôi, tôi có những lý do rất rõ ràng để bắt đầu với nghề này. Nếu bạn đang muốn phát triển SEO như là một sự nghiệp của bạn, thì tôi sẽ đưa ra một số lý do để thuyết phục bạn vì sao mà chọn cái nghề “làm dâu Google” này. Đương nhiên, nếu đã bắt đầu bạn sẽ không tránh khỏi những điều tiếng trong nghề. Nhưng mà thôi, chúng ta cứ nói về những niềm vui trước đã.
Nhu cầu cao, và rất cao.

Tôi chắc chắn là điều này đúng sự thật, chỉ tính riêng Việt Nam chúng ta thì hàng ngày đã có hàng chục ngàn tên miền được đăng ký. Hàng ngàn website được xây dựng xong và đưa vào hoạt động. Đương nhiên, khi có quá nhiều đối thủ thì người ta sẽ nghĩ ngay đến việc cạnh tranh và các bạn có việc làm. Nếu bạn cảm thấy điều này không đúng? Đừng đọc tiếp, bởi vì bạn đã không thể tin tưởng vào thị trường thì không nên bước vào thị trường đó.
Dễ kiếm tiền

Một chuyên viên SEO có thể kiếm 150 triệu (VNĐ) mỗi năm, Một người quản lý SEO có thể kiếm gấp đôi số đó. Tôi tin rằng đó là một con số ấn tượng đủ để thuyết phục bạn chọn lựa con đường này.

Con số này ở đâu ư? Bạn có thể hoàn toàn tin tưởng vào nó, đó là con số thực tế mà tôi đo đếm được trong chính sự phát triển sự nghiệp SEO của mình.
Là thành phần không thể thiếu

Nếu một chủ doanh nghiệp nói với tôi rằng “Chúng tôi chỉ cần trang web, một chương trình PR – Quảng cáo tốt là đủ. SEO là không cần thiết”. Thì tôi có thể khẳng định rằng doanh nghiệp đó đang cho không ít nhất 30% khách hàng tiềm năng của mình cho đối thủ.

Bởi vì SEO đã là một phần không thể thiếu của một chiến lược tiếp thị hoàn hảo, nó cũng là một thành phần tối quan trọng trong quá trình phát triển website (sau thiết kế). Cho nên, không ai có thể giết chết nghề SEO ngoại trừ ISP cắt internet.

SEO hoàn toàn phù hợp với cả doanh nghiệp lớn, doanh nghiệp vừa và nhỏ, thậm chí là những người khởi nghiệp. Chỉ cần bạn chọn một chiến lược phù hợp với từng mô hình nó sẽ trở thành một ưu thế cạnh tranh của doanh nghiệp.
Bạn sẽ thành chuyên gia “biết hết”

Nói không ngoa, thì bạn cứ tham gia thử vào nghề SEO này đi rồi bạn sẽ thấy. Hàng trăm thứ bạn phải học từ ngôn ngữ lập trình web, cho tới tối ưu giao diện người dùng, viết nội dung, phân tích từ khóa rồi dần dần phải cập nhật kiến thức marketing, kiến thức quản lý.

Bạn sẽ phải biết nhiều hơn bạn tưởng. Nghề SEO không chỉ đơn giản là một anh chàng kỹ thuật khô khan đâu.
Rất nhiều người đã thành công.

Các bạn có từng nghe đến những cái tên như Du Nguyễn, Tuấn Hà, Vũ Văn Hiển, Trần Ngọc Chính, Babywolf, Toản Ticsoft chưa? Nếu bạn đã nghe rồi thì có còn nghi ngờ ý kiến của tôi nữa không?

Bạn cũng có thể là người đó, nếu bạn bắt đầu từ hôm nay!

Bạn đã muốn bắt đầu rồi phải không? Tốt. Nhưng mọi thứ sẽ không thực sự suôn sẻ đâu. Lần sau tôi sẽ trình bày cho các bạn thấy một số thứ mà khi đọc tới bạn sẽ thấy “nản kèo” khi tìm tới nghề SEO này. Tuy nhiên, để không làm mất hứng của mọi người nên tôi sẽ dừng bài này ở đây thôi. Chúc tất cả năm mới 2013 gặt hái được nhiều thành công với nghề SEO và không bị Google đạp đổ chén cơm.

Vũ Lê (Searchbyle.com)

detdkm
15-03-2013, 12:16
cái này thì dân seo phải tham khảo trước khi lún vào rồi,
" Cái gì mua được bằng tiền ==>hạn sử dụng ! " ôi chao cái chữ ký của bác đập vào dân làm seo quá

sialthuong
15-03-2013, 17:48
Vừa viết bài xong bị ban là sao???

auco
15-03-2013, 19:33
từ khi làm seo thì mình học được nhiều thứ như keyword,traffic,backlink,cách xem 1 page có tối ưu chưa,html,css,php,và 1 đống tool hỗ trợ cho seo,giờ đếm lại cũng kha khá,lúc trước học .net chả biết gì cả

mjnhkha
15-03-2013, 21:33
seo là nghề tự mò mẫm ^^

ecojsc
16-03-2013, 15:10
Túm lại làm thì thế thôi, cảm nhận vui buồn lúc seo lên top cũng vậy thôi, nhưng nó chưa hẳn là một nghề được

vientuong
17-03-2013, 14:41
seo là nghề tự mò mẫm ^^

Nhưng có buổi đại hội SEO đầu tiên của VN. Tham gia thấy nhiều bác đúng là chuyên gia SEO. Bác đưa ra cả thuật toán bằng con số, theo hàm gì gì đó. Vẽ luôn cái biểu đồ. Em phục bác ấy quá. Ngâm cứu SEO thành pro như thế mới gọi là chuyên gia. Còn em đang đi tập làm seo