PDA

View Full Version : Định dạng RMVB cho video là hoàn hảo nhất????

Real Madrid
14-04-2007, 07:19
01. Tui có thử convert video qua nhìu định dạng khác nhau: WMV, AVI, ASF, MOV.. nhưng chẳng thấy định dạng nào ok cả.
Đã từng thử covert nén video với 2 dạng bit race khác nhau: 1 thằng là 250KB/s, 1 thằng là 350KB/s, cùng chung một định dạng là avi, hoặc wmv. Khi xem lại 2 file convert này, thì thấy độ sắc nét cũng y chang nhau, cũng mờ mờ , ảo ảo, mặc dù độ chênh lệch size của chúng là khá lớn: 1 thằng là 50MB, còn thằng kia là 180MB !!!
Có phải chăng do chương trình codec làm việc không hiệu quả, hay do chương trình convert kém???
Theo bạn, thì chương trình convert nào là ok nhất để có thể nén hiệu quả nhất, mà độ sắc nét tối ưu nhất?? (tất nhiên là không bằng file gốc rùi!!!)

02. Mình có xem qua định dạng RMVB (đây là định dạng file của Real Media), thấy định dạng này rất tuyệt, hình ảnh sắc nét.
File chỉ có dung lượng 150MB, định dạng RMVB, mà có thể trình chiếu 60phút, và độ sắc nét rất tuyệt.
Có phải định dạng RMVB là tối ưu nhất cho các file Video???
Các bạn có thể cho mình một vài tên chương trình convert video sang định dang RMVB hiệu quả nhất được không???
Xin cám ơn các bạn rất nhiều!!!

miludiem
30-07-2008, 16:47
download phan mem nay o dau

lee_huynh306
30-07-2008, 16:56
Dùng MKV đi rùi biết :D

lqkhoi
30-07-2008, 17:30
@RealMadrid: Bạn có thể thử lại với h264 codec. Nếu bạn pro có thể sử dụng x264 commandline, freeware và open source. Bảo đảm bạn sẽ khá hài lòng.

RMVB là 1 codec khá tốt tuy nhiên nó bị giới hạn việc tương thích khá nhiều với các thiết bị khác. Lý do là do hãng Real không chịu hợp tác với các hãng sản xuất chip. Encode RMVB cũng phải tốn tiền thì phải. Chỉ gần đây mới có các máy portable media player chơi được RMVB nhưng khá mắc và toàn của TQ. Lý do là TQ rất khoái xài RMVB ( các file rmvb trên mạng đa số từ các ripper TQ).

XVid và Divx vẫn là codec phổ thông nhất hiện nay nhưng đang bị thay thế dần bởi H264.

@leehuynh: MKV là 1 container format không phải là 1 codec.Vì thế bạn đưa vô không phù hợp lắm phải nói là H264 thì chính xác hơn

nguoica_1612
03-06-2010, 22:01
Định dạng Rmvb đúng là tuyệt vời nhất nhưng tiếc là mình ko biết chường trình nào chuyển đỏi hiệu quả, mình nghe nói cách thức convert sang rmvb rất phức tạp để đạt hiệu quả.

gs.g
03-06-2010, 22:25
Real Madrid chạy qua hàng xóm Real Media hỏi mượn cái converter chắc được mà. Có khi họ tặng không nữa là :)

Không biết .RM có phải của Real Media không. Bạn thử WinAVI (http://www.winavi.com/en/video-converter/video-converter.htm) xem thế nào?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ặc ai đào lên mình dính bẫy !