PDA

View Full Version : Cấu hình time server cho win 2k8

ttvtt
26-01-2013, 10:25
Hi các anh
Em có 1 server 2008 đã lên domain, bây giờ em muốn cấu hình cho server này sync với 1 time server ở internet (nên chọn server nào ở VN?), sau đó dùng server này cấu hình time server cho các client trong mạng LAN.
Các anh có thể hướng dẫn em làm như vậy được không ạ?
Em cám ơn.

infolyle
27-01-2013, 14:59
Theo mình,

Bạn nên sync time từ một Times Server quốc tế. Muốn thời gian luôn cập nhật bạn lập lịch cho nó sync 5 phút một lần.

Nếu nhớ không lầm thì khi các client sau khi join domain, thì tự động được đồng bộ hóa thời gian từ server (domain controller). Không cần làm thao tác gì nữa.

Lưu ý: nhớ chỉnh về muối giờ GMT +7 (trên Server cũng như client) để thời gian hiển thị đúng.

ttvtt
28-01-2013, 13:36
Trên Win2008 sau khi lên domain thì mất mục internet time, vậy làm sao để sync với server quốc tế được ạ? và làm sao để set thời gian cập nhật 5' một lần được vậy?

Em cám ơn!

infolyle
28-01-2013, 15:04
Chào bạn,

bạn có thể sử dụng command line:
w32tm /config /manualpeerlist:vn.pool.ntp.org,clock.adatum.com /syncfromflags:manual /update

Danh sách những time server, cách nhau bằng dấu (,) vn.pool.ntp.org,clock.adatum.com,asia.pool.ntp.org

xong vào Task Scheduler, set cho chạy 5 phút 1 lần.

ttvtt
29-01-2013, 15:17
Ý anh nói là tạo file batch rồi dùng Task Scheduler trong system tool của windows?
Em thấy trong đó chỉ cho set everyday, tức là 1 ngày 1 lần chứ ko có cho 5' 1 lần

hitek
30-01-2013, 00:16
Hi các anh
Em có 1 server 2008 đã lên domain, bây giờ em muốn cấu hình cho server này sync với 1 time server ở internet (nên chọn server nào ở VN?), sau đó dùng server này cấu hình time server cho các client trong mạng LAN.
Các anh có thể hướng dẫn em làm như vậy được không ạ?
Em cám ơn.

Cái này có vẻ khó nhưng thực ra cũng đơn giản lắm. Cũng chỉ là dùng services "Windows-Time" thôi.
Bạn tìm khóa sau trong Regedit:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\servic es\W32Time\TimeProviders\NtpClient

Với DWORD SpecialPollInterval là thời gian (giây) máy tính của bạn sẽ nối với máy chủ time của Microsoft để cập nhật. Mặc định là 7 ngày tuy nhiên bạn còn thể chỉnh xuống tổi thiểu 1 giây.

Bạn muốn chạy theo múi giờ nào thỉ chỉnh server về múi giờ đó. Ví dụ muốn lấy giờ Hà Nội thì chỉnh về Bangkok, Jakacta, Hanoi.

Mấu chốt là phải chỉnh dịch vụ Windows Time tự khởi động. Trên Windows 7 mình đang chạy, dịch vụ này có trạng thái Stopped. Bạn chuyển Startup style về Automatic.

Hy vọng 2k8 cũng thế.