PDA

View Full Version : HCM - Tìm PHP Developer hợp tác triển khai phần mềm dạng SaaS (Cloud)

JustHitCloud
25-01-2013, 12:47
Dành cho anh em làm PHP có chút kinh nghiệm, đang cần tìm 1 job (full hoặc part-time) hoặc muốn khởi nghiệp, muốn có 1 hướng đi riêng. Mình tìm người kha khá thôi (sinh viên rành PHP cũng đc chào đón nhé), anh em nào xuất sắc quá thì khỏi mất công đọc hen ^_^

Dear anh em DDTH,

Mình tên Hùng, hiện mình cùng 3 ae khác đang có một team phát triển một dịch vụ phần mềm theo mô hình SaaS (một dạng Cloud). Về ý tưởng, đây là phần mềm hỗ trợ một số nghiệp vụ trong lĩnh vực thể thao. Nhưng thay vì là package cài trên từng máy, phần mềm sẽ được cung cấp theo dạng dịch vụ trên web, KH đăng ký và sử dụng trực tuyến. SaaS thì chắc ae cũng quen thuộc rồi, những top để tham khảo là Google Apps, Salesforce, Dropbox, Evernote, Mint,…

Về lĩnh vực thể thao: Vì một số lý do nên mình xin phép không chia sẻ nhiều ở đây. Nhưng đó là một ngách nhỏ khá tốt để startup. Thay vì lao những lĩnh vực quá xương, đấu đá trong những đại dương đỏ, tụi mình chọn một “dòng sông xanh”, hữu ích cho xã hội, phù hợp năng lực và đam mê để theo đuổi. Tuy là ngách nhỏ nhưng nếu làm tốt sẽ rất ổn về business. Đầu ra cũng có tương đối rồi (một số KH đang chờ).

Về nhu cầu nhân sự: Hiện team có 4 người, khá đầy đủ về Analysis & Design, Developing, Graphics Design, System, Sales, Marketing. Phần developing hiện do 1 bạn take care (PHP+MySQL). Tuy nhiên, phần mềm theo mô hình SaaS khá phức tạp nên hiện tụi mình đang bị mỏng phần developing. Cũng có outsource vài phần ra bên ngoài, nhưng vẫn thiếu người để chạy kịp deadline cho KH. Do đó, tụi mình rất mong mời được 1-2 anh em PHP Developer tham gia phát triển sản phẩm.

Về yêu cầu công việc: New member sẽ đảm đương phát triển một số module của sản phẩm, chủ yếu liên quan PHP + MySQL + JavaScript, rành thêm về CSS, Security thì càng hay. Lưu ý là làm Webapp chứ không phải viết Website nghe anh em. Full hay Part-time đều được anh em nhé (nhưng Part-time thì cũng phải làm 2-3 ngày/tuần mới đảm bảo công việc). Làm việc ở 1 văn phòng chia sẻ nhỏ gần sân bay Tân Sơn Nhất (Tân Bình). Là startup nên tất nhiên giờ giấc thoải mái, thi thoảng ở nhà làm cũng đc, miễn sao complete công việc.

Về quyền lợi: Ban đầu tụi mình có thể trả lương từ 3-5tr/tháng (gồng lắm đấy ^^). Nếu anh em tâm huyết, muốn đi lâu dài với team thì sau này lên làm key luôn và có cổ phần (thật sự tụi mình đang thiếu key về PHP). Tụi mình rất ready chuyện này, không ready thì ngồi đó ôm ý tưởng mà ăn cám. Hehe. Chia sẻ luôn là ae trong team xác định sử dụng vốn tự có thôi, không huy động bên ngoài, nên cũng dễ xử với nhau.

Về tính chất nghề nghiệp: Mình nghĩ công việc khá thú vị với những ai làm PHP. Phần mềm dạng SaaS có những nét hấp dẫn riêng, khá khác biệt so với phần mềm package thông thường. Ở đây là mình build 1 dịch vụ hoàn chỉnh chứ không phải chăm chăm code 1 phần mềm đơn lẻ, nên rất nhiều thứ để làm. Developer đôi lúc đóng cả vai trò Marketeer, Sales, Customer Service (đưa những vài trò này vào sản phẩm). SaaS là mô hình subscription-based business, kiếm tiền bạc cắt từng tháng, nên phải làm thật tốt để KH renew, chứ ko phải bán 1 cái rồi ôm cục tiền chạy như package. Sau này nếu bạn chán develop, muốn đổi gió thì qua làm System, Marketing, Sales,... ko ai cấm ;-D

Kết luận: Lương bổng cũng có hạn, quyền lợi cũng chưa có gì nhiều, tụi mình lại là nhóm khởi nghiệp thôi chứ ko phải Google hay Facebook, nên chỉ mong tìm anh em cứng PHP chút là mừng rồi. Có 1 năm kinh nghiệm là đẹp, đặc biệt kinh nghiệm làm Webapp. Anh em đang đi học nếu làm tốt cũng đc nhé. Core team hiện giờ ko hẳn là xuất sắc, nhưng khá đầy đủ. Cũng đi làm 4-5 năm rồi nên biết cách làm. Tụi mình mong chờ những anh em có tâm huyết, muốn làm một điều gì đó. Thêm nửa điểm cộng cho anh em hiểu về Cloud/SaaS và đam mê thể thao.

Anh em nào quan tâm thì gửi CV hoặc thắc mắc vào email này nhé: JustHitCloud at gmail dot com. PM mình trên forum cũng đc. Mình sẽ reply liền. Tks a lot! Waiting for some partners.

P/S: Nhắn tìm đồng đội nên chia sẻ hơi dài dòng. Mong anh em thông cảm nhé. Cám ơn anh em đã đọc!

pbn
25-01-2013, 13:43
Rất hứng thú với dự án này nhưng tiếc là không thể làm fulltime được. Chúc dự án của bác thành công nhé :)

JustHitCloud
25-01-2013, 15:49
Tks bro nhiều nhé. Cũng chúc bro công việc thuận lợi.

Mong tìm đc 1 ae nào đó. Thấy trên forum mình nhiều ae than là ko có job, than là bế tắc ko tìm đc hướng đi. Còn tụi mình thì lại thiếu đồng đội để đi cùng. Hi vọng là tìm thấy nhau. Hehe

dochanhgiangho
25-01-2013, 23:10
tình hình là mình mới tìm hiểu PHP thôi, nhưng cũng muốn tham gia lấy kinh nghiệm, ở chổ anh có chuyện gì làm( sai vặt cũng được) để tăng kinh nghiệm không anh?

JustHitCloud
25-01-2013, 23:32
Hehe, sao lại sai vặt ở đây. Khiêm tốn quá. Cám ơn em đã hỏi thăm!

Để mai anh trao đổi lại với anh phụ trách sản phẩm rồi báo em biết. Nice weekend!

JustHitCloud
26-01-2013, 00:09
Đóng góp thiết thực nhất là lên diễn đàn thì "viết tiếng Việt có dấu" ^_^

tin_truc22
26-01-2013, 00:56
He he, dự án cũng ngon đấy đánh vào Niche mà có BA tốt và khách hàng là ngon, tiếc là hiện tại mình không thể tham gia startup với các bạn được ;)). Nhưng nếu cần giúp đỡ dưới hình thức Consultant thì sẽ giúp nhiệt tình :D. Theo mình thấy nếu các bạn chỉ dùng PHP sẽ xử lý khá phức tạp một vài tác vụ:
Điển hình là async, multthread thì PHP bó tay toàn tập. Nên các background task sẽ cần một thứ khác, có thể là node.js hoặc python/ruby. Với cái bài toán SaaS chắc chắn các bạn đã xác định được số lượng khách hàng mình cần có, các bạn có ước lượng được khả năng đáp ứng hệ thống chưa? Nếu build các bạn sẽ dựa vào framework nào hoặc opensource nào chưa, nếu chưa và cũng chưa có key có kinh nghiệm dev thì liệu các bạn có nghĩ tới chuyện khách hàng chưa đủ để kết thúc vòng đời sản phẩm nhưng hệ thống hết chịu nỗi và cần phải xây dựng lại từ đầu không.

JustHitCloud
26-01-2013, 23:44
Cám ơn tin_truc22 nhiều nhé! Thật sự cám ơn rất nhiều.

Những ý bro đặt ra chính là đang consult cho tụi mình đó. Trúng tim đen luôn. Keke. Với SaaS thì bài toán về năng lực hệ thống đúng là cả vấn đề. Có thể tụi mình đi 1 niche nhỏ thôi. Nhưng vì là SaaS nên hệ thống phải có khả năng đáp ứng đc nhiều KH cùng lúc. Ngoài ra, nếu làm ko khéo thì bất cứ manh động đến KH nào cũng đều có thể gây ảnh hưởng đến những KH còn lại.

Thú thật vói bro là phase 1 tụi mình chưa tập trung cho bài toán hệ thống. Chủ yếu build được phần mềm chạy đúng mô hình SaaS. Rồi cung cấp tận răng cho một số KH lớn để có doanh thu và build case-study cho content marketing, song song đó chạy thử nghiệm với một tập KH vừa phải để validate lại nhu cầu thực tế (những KH nhỏ hơn nhưng sẽ là đối tượng chủ yếu của dịch vụ). Rồi phase sau đó mới focus về hệ thống: performance, security, disaster recovery,...

Mình cũng thấy phần nào vấn đề bro nêu ra. Nhưng nguồn lực có hạn nên chọn cách đi từng step vậy. Hi vọng vẫn ổn.

Có dịp ae mình trao đổi thêm tin_truc22 nhé. Tks again! Nói về SaaS thì tụi mình cũng có vài idea để làm. Nói chung đều theo hướng là software service giải quyết những bài toán nhỏ nhỏ của xã hội. Nhưng ban đầu thì chọn cái vừa sức, có khách hàng tương đối, phù hợp đam mê để đi trc. Sau đó xử tiếp. Hehe

Cuối tuần vui vẻ nghe bạn!

JustHitCloud
28-01-2013, 16:06
Sau mấy ngày chờ đội cũng nhận đc vài contact từ DDTH. Chưa biết đi đc với nhau ko nhưng dù sao cũng tks DDTH.

Thì ra DDTH vẫn còn là forum CNTT no.1 của VN. Dù dạo này nó hơi chuối, hơi xàm ^^

tinpham
24-02-2013, 01:34
mình đang là sv, có biết php. không biết có được không bạn

trannamcn
02-03-2013, 08:46
Tiếc là nhóm bạn ở HCM không thì cũng góp sức :D