PDA

View Full Version : Cần những gì để có thể khởi nghiệp kinh doanh

congnghevakinhte
21-01-2013, 14:27
Chào các bác, tình hình là mình mong muốn sau này sẽ lập nghiệp tự kinh doanh, nhưng mình chưa có kinh nghiệm gì cả, mong các bác tư vấn giúp mình a

congbinhit
22-01-2013, 11:12
Chưa ai chia sẻ kinh nghiệm cả :D

nguyenhoang789
22-01-2013, 12:19
kiến thức + kinh nghiệm + vốn + tinh thần dám thất bại :D

Khucxake
22-01-2013, 13:50
Chỉ Cần một chút kiến thức và một tí liều là đủ.

congnghevakinhte
22-01-2013, 16:04
Chưa ai chia sẻ kinh nghiệm cả :D

Nếu ai có kinh nghệm, bí quyết gì tư vấn giúp em với nha. Thời buổi này mình nên kinh doanh lĩnh vực nào, nhỏ hay lớn thì okie vậy các bác

thegioidientoan
23-01-2013, 14:06
Xác định mục tiêu, lập kế hoạch kinh doanh: Điều quan trọng đầu tiên để việc kinh doanh thành công là phải xác định mục tiêu. Sau đó lập kế hoạch kinh doanh, tức là dự đoán hợp lý mức doanh thu, lợi nhuận và chi phí. Việc lập kế hoạch kinh doanh giúp ta biết số vốn cần thiết để khởi nghiệp (các con số dự kiến bao giờ cũng sai biệt so với thực tế như chi phí thường cao hơn và lợi nhuận thấp hơn, cho nên, phải dự phòng).

Nhiều người sai lầm cho rằng, bản kế hoạch chỉ nhằm mục đích để huy động vốn, nhưng tiền không phải là thứ đầu tiên bạn cần. Bản kế hoạch được viết là cho chính bạn, bao gồm những vấn đề rất quan trọng là ý tưởng kinh doanh, cách làm, giá cả, khách hàng, doanh thu. Hãy kiểm tra và suy tính thật kỹ trước khi huy động vốn. Hãy chăm chỉ tìm hiểu, và quan trọng hơn bạn sẽ biết cách sử dụng vốn tốt hơn, làm tăng mạnh khả năng duy trì vốn đến khi không cần nó nữa, việc kinh doanh có thể tự chu cấp vào dòng tiền mặt tự thân, đó chính là mục tiêu của bạn.

Bạn nên nhớ rằng, có một nguồn lực lớn khác đó là thời gian. Bạn nên cẩn thận để không lãng phí nó. Không nóng vội nhưng bạn phải tìm mọi cách để thực hiện công việc với thời gian ngắn nhất. Bạn không thể chỉ ngồi cầu nguyện để đạt được mức doanh thu cần thiết, bạn sẽ mất nhiều thời gian khiến bạn bỏ cuộc trước khi sử dụng cạn kiệt nguồn vốn.

Khi mới khởi nghiệp, bạn hãy tính toán doanh thu hàng tháng và hệ số biên lợi nhuận gộp của bạn bằng cách viết ra. Tra cứu các con số bằng tay là cách tốt nhất để học và hiểu ngôn ngữ của chúng. Chỉ khi bạn đã thành thạo việc này bạn có thể xử lý số liệu bằng máy tính. Các con số sẽ giúp bạn trả lời cụ thể vấn đề trên. Chúng có khả năng giúp bạn cảnh báo những vấn đề cần điều chỉnh cũng như những vấn đề tiềm năng, để từ đó bạn có thể đưa ra những quyết định kịp thời. Khi mới khởi nghiệp, bạn phải linh hoạt, phải lắp ráp từng mảng về doanh thu, hệ số biên lợi nhuận, chi phí của từng công việc kinh doanh, từng sản phẩm. Toàn bộ bài tập này không mất nhiều thời gian lắm, nhưng lập tức bạn thấy rõ bạn kiếm được bao nhiều tiền, chúng đến từ đâu và đi về đâu. (Thực tế, những doanh nhân giỏi đều có những con số chủ đạo nhất định, họ theo dõi hằng ngày, hằng tuần và biết ngay công việc kinh doanh của họ diễn ra như thế nào trước khi có bản báo cáo kinh doanh).

Không dễ dàng chấp nhận thất bại: Kế tiếp, yếu tố quan trọng nhất của doanh nhân là sự kiên cường, không dễ dàng chấp nhận thất bại, đó là biết xoay chuyển tình thế, biết học hỏi kinh nghiệm từ sự sai lầm. Thế giới tràn ngập những cơ hội kinh doanh tuyệt vời, nhưng không có cái nào đảm bảo thành công cả. Còn kinh doanh, bạn không thể nào hết sai phạm, nhưng cái sai lầm mới không giống cái cũ và luôn cho ta bài học mới để ta càng thông minh hơn.

Bên cạnh sự kiên cường, điều mà các doanh nhân cần phải có là khả năng tuân thủ kỷ luật và tập trung. Phải phát triển tính kỷ luật và khả năng tập trung vào một cơ hội duy nhất, hãy lựa chọn một cơ hội trong những cái có sẵn, một ý tưởng duy nhất, hấp dẫn hơn những cơ hội còn lại, sau đó nghiên cứu thật kỹ lưỡng rồi kiên trì và chịu đựng đến khi biến nó thành một công việc kinh doanh vững chắc. Kinh nghiệm mang lại nhiều ích lợi cho các nhà khởi nghiệp, mà cách tốt nhất để có kinh nghiệm là làm thuê trước khi làm chủ…

Trở thành một người bán hàng giỏi: Ngoài ra, phần lớn công việc kinh doanh đều là việc thương lượng các vấn đề và trở thành một người bán hàng giỏi. Bạn phải tìm ra chính xác bạn có cái gì mà người khác muốn mua. Điều đó nghĩa là tìm ra ngành kinh doanh thật sự của bạn.

Ngoài việc tìm hiểu những điều cần biết về khách hàng, bạn phải thể hiện thành ý làm bất cứ điều gì cần thiết nhằm đảm bảo khách hàng sẽ hài lòng khi ký kết. Mối quan hệ đó sẽ phai nhạt nếu không được nuôi dưỡng thường xuyên. Nên đối xử với khách hàng cũ như khách hàng mới. Chúng ta có xu hướng thay đổi cư xử sau một thời gian cộng tác, đó là cách nhanh nhất để mất khách hàng.

Thị trường thay đổi, công nghệ thay đổi, nhu cầu mong muốn của khách hàng cũng thay đổi. Vì thế, trong việc xây dựng mối quan hệ với khách hàng, điều quan trọng là phải ghi nhớ vai trò quyết định của bạn với tư cách là chủ doanh nghiệp. Bạn có thể tiếp xúc trực tiếp với khách hàng để tạo sự tin cậy, tôn trọng và thiện chí đặc biệt của công ty bạn.

Cuối cùng, trong vai trò làm chủ, xét cho cùng, bạn và nhân viên cùng nhau làm việc trong một môi trường khắc nghiệt, vật lộn để tồn tại, cùng phiêu lưu hồi hộp, dựa vào nhau để sống sót. Đó là cảm giác tuyệt vời của tình bằng hữu. Bạn phải tôn trọng nhân viên. Bạn có thể cùng cười, khóc, vui, buồn cùng họ, nhưng đừng bao giờ quên đó là mối quan hệ kinh doanh…

Cuộc sống quá ngắn ngủi, đừng lãng phí thời gian của bạn, nếu bạn có niềm đam mê, bạn sẽ nhìn nhận công việc kinh doanh giống như một cuộc hành trình kỳ diệu và thú vị để trải nghiệm cuộc sống.

hoadochienhao
24-01-2013, 09:23
Cá tính, thông minh và có cả chút liều lĩnh, ngay từ khi là sinh viên, Nhật Minh và Thúy An đã có thu nhập trong mơ với 50-80 triệu đồng/tháng.

Đều bắt đầu từ việc bán hàng trong các cửa hàng thời trang, sau đó dần dần chạy vạy, tìm hiểu và bắt đầu xây dựng cho mình một cửa hàng nhỏ trong tay. Từ những ngày đầu khách ít, chưa dám nhập nhiều hàng thì sau 2-3 năm, 2 bạn trẻ này đã kinh doanh "thắng lợi", duy trì được một cửa hàng có tiếng ở Hà Nội.

Đây là 2 trong số khá nhiều các bạn trẻ có thu nhập được gọi là "khủng" từ việc kinh doanh cửa hàng thời trang khi còn đang là sinh viên và cho đến nay, thu nhập của họ đang là mơ ước của rất nhiều người.

congnghevakinhte
24-01-2013, 16:46
Ui, ngưỡng mộ quá. Nhưng mình nghĩ là gặp hên nhìu hơn đúng hem. Kinh doanh shop quần áo bây giờ ế lắm. cạnh tranh không nổi. Có ngành nào khác biệt, và có cơ hội không vậy

hoadochienhao
25-01-2013, 11:17
Ui, ngưỡng mộ quá. Nhưng mình nghĩ là gặp hên nhìu hơn đúng hem. Kinh doanh shop quần áo bây giờ ế lắm. cạnh tranh không nổi. Có ngành nào khác biệt, và có cơ hội không vậy
Thiệt ra mình nghĩ là bạn nên đi làm một thời gian, quan sát, rùi hãy liều lĩnh.

thegioidientoan
28-01-2013, 10:13
Mình tính qua tết nghỉ làm, một là đi làm chỗ khác, 2 là tự kinh doanh. bạn nào có ý tưởng kinh doanh hay, hay có việc nào lương cao, công ty nước ngoài chia sẻ cho mình với nhé. cảm ơn

hoadochienhao
29-01-2013, 09:04
Bạn kinh nghiêm bao nhiêu, trình độ như thế nào, học ngành gì, mong muốn mức lương bao nhiêu.

congnghevakinhte
30-01-2013, 10:18
Bạn kinh nghiêm bao nhiêu, trình độ như thế nào, học ngành gì, mong muốn mức lương bao nhiêu.

kinh nghiệm 2 năm, trình độ đại học, ngành thương mại quốc tế nhưng giờ tính chuyển qua marketing, mong muốn lương >7 triệu. Hihi, có việc ngon hông, giới thiệu mình nè

hoadochienhao
31-01-2013, 09:46
Bạn xem được không nhé, tuy nhiên nếu rẽ ngành thì ban đầu không có lương cao bạn ui
Công ty cổ phần EControl tuyển nhân viên Marketing, cái này mình xem trên cleverJobs. searh google cũng có nữa đó.

thegioidientoan
01-02-2013, 09:55
Không có link hả bạn

nguyenanseo
03-02-2013, 01:02
Bạn cần 1 cái đầu và 1 cái miệng.
Cái đầu sẽ giúp bạn nghĩ ra ý tưởng, kiến thức.
Cái miệng giúp bạn tìm đối tác, cộng sự, nhà đầu tư.
Vậy là đủ để bạn khởi nghiệp rùi

hoadochienhao
18-02-2013, 11:44
Không có link hả bạn

k có bỏ link vào được bạn ui. bạn cứ lên google, search việc đó và gắn CleverJobs là ra liền

thegioidientoan
19-02-2013, 11:47
Mình xem rùi, trang CleverJobs mới ra à. ít việc nhưng cũng có mấy việc cũng hay hay

conan_pro
19-02-2013, 15:02
Bạn cần 1 cái đầu và 1 cái miệng.
Cái đầu sẽ giúp bạn nghĩ ra ý tưởng, kiến thức.
Cái miệng giúp bạn tìm đối tác, cộng sự, nhà đầu tư.
Vậy là đủ để bạn khởi nghiệp rùi

Thế này chưa đủ đâu. Mình không phải là người mê tín, nhưng nói thật cần may mắn nữa bạn ạ. Mình có ông anh học thì cực giỏi, nhưng đi làm ở đâu cũng đen đủi. :(

Astoria
19-02-2013, 22:15
Bạn nên bắt tay vào làm chứ đừng ngồi mơ ước. Khi làm thì bạn mới có kinh nghiệm được. Nhân từ lúc còn đang học đại học chưa có áp lực bạn nên làm 1 cái gì đó

tinhyeutrongsang
20-02-2013, 16:00
Bạn xem được không nhé, tuy nhiên nếu rẽ ngành thì ban đầu không có lương cao bạn ui
Công ty cổ phần EControl tuyển nhân viên Marketing, cái này mình xem trên cleverJobs. searh google cũng có nữa đó.

Bạn ui, cái này là marketing hay một hình thức của sale thế

anhduonghong
20-02-2013, 16:02
Chỉ Cần một chút kiến thức và một tí liều là đủ.

sao mà đủ được. Làm ăn kinh doanh mà đơn giản vậy ạ. Nhưng mà theo mình quan hệ là quan trọng nhất đó

vachdareuphong
20-02-2013, 22:34
Để bắt đầu một công việc kinh doanh không phải là một việc gì khó, mà khó ở chổ làm sao để ta thành công với kế hoạch và chiến lược mà ta đã đặt ra. Không một ai vừa mới ra kinh doanh đều thành công cả mà đó đòi hỏi một quá trình phấn đấu lâu dài, phải "lên bờ xuống ruộng" cả chục lần để rút ra được những kinh nghiệm quý giá trên con đường kinh doanh. Do vậy, theo ý kiến mình, ngoài những vấn đề căn bản như tài chính, nhân lực, kế hoạch thì sự nhẫn nại, lòng kiên trì không ngại thất bại là những thứ không thể thiếu nếu bạn chọn con đường khởi nghiệp.

vientuong
16-03-2013, 12:40
Bác cứ có vốn khá khá rồi tính làm kinh doanh nhé. Kinh nghiệm thì đi làm rồi sẽ có thôi. Và liều lĩnh mới dám làm kinh doanh

billkhiet
18-03-2013, 13:28
Thông thường thì khởi nghiệp 2 3 lần mới thành. Mong bạn đủ ý chí và sức lực để đến thành công

stronger_IT
25-03-2013, 10:13
thứ nhất phải có money, chọn ngành thích hợp để đầu tư, vốn sống kinh nghiệm đã trải qua, theo mình là vậy

daoanh1986
09-04-2013, 15:05
cái gì cũng cần khả năng + trải nghiệm + điều kiện thực tế của mỗi người.có thực mới vực được đạo mà.

kany510
10-04-2013, 16:06
Vốn, kinh nghiệm, kiến thức theo thời gian thì sẽ có nhưng mà quan trọng là có dám hay ko ??? Đến lúc cơ hội đến lại sợ thất bại, sợ đổ vỡ lại không dám quyết. Chiến lược cũng rất quan trọng nữa. Những cái như vốn, kn, kiến thức là yếu tố cần nhưng chưa đủ.

hientienlen
03-12-2013, 16:50
Để tương đối vững chắc bạn cần
Có kinh nghiệm làm việc tương đối đủ
Nắm bắt thị trường
Có chút vốn để tồn tại tương đối trong 2 năm
Có đội ngũ cộng sự tốt
Có sản phẩm hoặc thị trường
Có ý chí sắt đá
Có chút may mắn
Đạp qua dư luận
và nhiều thứ nhỏ nhặt khác mình nhất thời chưa nghĩ ra.

lenhho89
18-12-2013, 14:44
đam mê + vốn + linh hoạt + chịu khó

masamisasaki
20-12-2013, 16:57
Tốt nhất kinh doanh một cái gì đó trên mạng, mình xuất phát điểm ban đầu cũng vậy!

doanduclinh
20-12-2013, 18:24
kinh doanh cái gì để cải thiện cuộc sống đây ta???