PDA

View Full Version : Help me nood !

iamnood
12-04-2007, 23:44
mấy anh ơi giúp em với, em năm nay lên lớp 8. Mới được mẹ cho mua 1 cái máy vi tính . Cấu hình như sau:
-Pentum 4 3.06G
-Main Esys , Ram 512 Kingmaxm, HDD 80G.
Em xài máy 1 tháng nay vẫn chay tốt, nhưng dạo này win bị lỗi nhiều quá, nên em thử cài lài win. Em mua đĩa win về và bắt đầu bỏ đĩa vào, chọn install và bắt đầu mò cài đặt lung tung, hic :(
Ai ngờ sau 2, 3 lần cài thì tự nhiên nó thành ra 2 HDH XP :( , và lúc đó thì máy chạy chậm như rùa bò, fai noi la rất chi là chậm...........khởi động mất 15 phút.
Ai có thể hướng dẫn rõ ràng cho em cách khắc phục dc ko :(( huhu em chẳng biết sao nữa.bây giờ em muốn format toàn bộ ổ C mà sao ko vào DOS dc cả......chảng biết boot CD rom cách sao... anh nào hướng dẫn giup em với ! thankssssssssss

The Old Man
13-04-2007, 00:36
Chào mừng bạn đến với thật tế của thế giới ảo.
Trước nhất là phải setup trong bios cho máy boot bằng CD.
Cách vào Bios setup :
Khi mở máy thì gỏ liên tục phím <Del> máy sẽ vào Bios để setup.
Trong Bios setup tìm cho máy boot bằng CD.
Bỏ CD WIndows vảo CD và restart máy.
Window sẻ cài vào máy. Chọn cài FRESH. Khi chọn ổ HD thì chọn ổ C: và cho nó format C: Full.
và tiếp tục cho xong .

Thất bại là mẹ thành công. Có dọc như bạn thì mới hiễu biết được nhiều về Tin Học.

iamnood
13-04-2007, 10:20
có khi nào HDD của em bị Bad ko anh , và bad có nghĩa là gì vậy ??? giúp em với!huhu

The Old Man
13-04-2007, 10:29
có khi nào HDD của em bị Bad ko anh , và bad có nghĩa là gì vậy ??? giúp em với!huhu
Tôi không nghỉ là HD bạn bị BAD(hư một vài chổ trong HD).
Cứ làm lại theo chỉ dẩn.
Tốt hơn hết là kiếm một bạn có chút kinh nghiệm làm giúp cho.

iamnood
13-04-2007, 10:56
sao em vào bios để boot CD ROM rồi, sau đó bỏ đĩa win vào , khởi động lại máy mà nó có chạy đĩa win đâu anh , nó chạy thẳng vào Windows anh à ><

~guest
13-04-2007, 16:28
Vì đĩa Win ko như các đĩa boot thông thường, để ý lúc khởi động có dòng đại loại như "press any key to booting from CD", nghĩ là khi khởi đọng bằng đĩa Win thì phải nhấn phím nào đó, nếu ko nhấn là nó vẫn boot từ HDD là vô win luôn đó.

khoabeo108
13-04-2007, 17:10
sao em vào bios để boot CD ROM rồi, sau đó bỏ đĩa win vào , khởi động lại máy mà nó có chạy đĩa win đâu anh , nó chạy thẳng vào Windows anh à ><
Nhóc à, kiếm 1 anh/ 1 chú nào đó làm giúp, hoặc ngồi chỉ giúp rồi em tự thao tác lấy, vừa học được cách làm, vừa đỡ mất thời gian. Tìm hiểu là tốt, nhưng mà sắp thi cuối năm rồi đó!