PDA

View Full Version : Em cần tư vấn nên nâng cấp máy tính để bàn ?

boyneu
09-01-2013, 23:17
Máy em cũng mua được 4 năm rồi ( mua cả bộ có 3tr đồng :D ), chẳng có hỏng hóc gì . chỉ có điều chạy khá chậm :(
Giờ em muốn nâng cấp lên cho khoẻ chút, chạy mượt thêm, nâng cấp những phần quan trọng nhất ạ. Máy em chỉ để lướt web thôi không games gì cả
Theo các bác nên nâng cấp Cpu, Ổ cứng hay Ram ... gì là tốt nhất ạ
Em tạm chụp cái hình như thế này các bác góp ý nhé . Tiện cho em cái giá tạm tính :D
http://i1292.photobucket.com/albums/b579/chan-ga-goi-dem/1122.jpg

Thanks

quanstyle1998
10-01-2013, 12:39
Máy bác giống máy em quá, cũng mua cách đây 7 năm (những 10 triệu chứ chẳng chơi) và mới bỏ 4,8 triệu mua 1 con CPU khá Ok. Nếu bác mún nâng cấp thì nên nâng cấp main vì main này khá củ (em chắc là bên display nó là con card 82845G cho coi). Các main của intel như intel pentium 4 thì cũng khá ok, tầm 1 -> 1.5 triệu là dc rồi, và thay nó 1 cái ram 2gb (chỉ có 250k thui). Vậy là đủ điều kiện lướt web mượt rồi, nhưng nhớ là cái main cũ kia ko nâng lên 1gb được đâu, nên phải thay main mới, ram 512 lướt web giật khó chịu lắm :)

boyneu
10-01-2013, 14:51
Máy bác giống máy em quá, cũng mua cách đây 7 năm (những 10 triệu chứ chẳng chơi) và mới bỏ 4,8 triệu mua 1 con CPU khá Ok. Nếu bác mún nâng cấp thì nên nâng cấp main vì main này khá củ (em chắc là bên display nó là con card 82845G cho coi). Các main của intel như intel pentium 4 thì cũng khá ok, tầm 1 -> 1.5 triệu là dc rồi, và thay nó 1 cái ram 2gb (chỉ có 250k thui). Vậy là đủ điều kiện lướt web mượt rồi, nhưng nhớ là cái main cũ kia ko nâng lên 1gb được đâu, nên phải thay main mới, ram 512 lướt web giật khó chịu lắm :)

hix cảm ơn bác nhé
cho em hỏi thêm là nếu như em chỉ muốn nâng cấp cpu thôi đc không nhỉ, có cái cpu nào giá rẻ hơn vậy không ạ :D

quanstyle1998
10-01-2013, 19:17
có chứ bác, nhiều là đằng khác. Tầm 2.5 -> 3 triệu là main foxcom (giá <1 triệu) + 1 cái ổ cứng ~100Gb. Hầu hết các main thuộc loại GMD, ko = intel nhưng cũng khá ổn. thường vs main này thì bác lắp RAM DDR2 1GB là vừa :)

boyneu
11-01-2013, 08:48
thanks bác @quanstyle1998
mai kia rảnh em qua mấy cái cửa hàng ở lê thanh nghị xem sao :D

thachvathien
11-01-2013, 09:42
máy này nâng cấp gì nữa

quanstyle1998
11-01-2013, 20:39
máy này nâng cấp gì nữa
máy này ko nâng cấp để vậy chơi mario chắc dc đó pác. Nhìn vậy chứ ngay cả lướt web cũng giật là đằng khác, còn loại main Celeron tuy ổn định nhưng quá cũ rồi, những loại main intel giờ mạnh hơn nhiều. Hồi lâu em cũng có cái y chan vậy giờ thay rồi đó.

boyneu
12-01-2013, 00:15
thực ra cái máy này em dùng cũng tạm, tuy lướt web ko thần tốc nhưng nhờ việc em xoá bớt những chương trình ko cần thiết + mạng tốt nên có phần cải thiện
vẫn lướt web làm việc + thỉnh thoảng chơi cs1.6 online ngon lành :D hix hix

Nói vậy chứ nếu ko thể nâng cấp chắc em phải mua máy mới thôi, nhưng phải đợi lương tháng đã :D

quanstyle1998
12-01-2013, 07:05
thực ra cái máy này em dùng cũng tạm, tuy lướt web ko thần tốc nhưng nhờ việc em xoá bớt những chương trình ko cần thiết + mạng tốt nên có phần cải thiện
vẫn lướt web làm việc + thỉnh thoảng chơi cs1.6 online ngon lành :D hix hix

Nói vậy chứ nếu ko thể nâng cấp chắc em phải mua máy mới thôi, nhưng phải đợi lương tháng đã :D
nếu máy cấu hình cao có thể cải thiện một phần tốc độ lướt web đó bác, còn nếu bác dùng cái ram ấy mà chơi cs1.6 thì sẽ hại ram đó lắm, vì nó chỉ khớp vs cấu hình của game chứ ko dư doa gì, em cũng dc mấy bác khác khuyên vậy. :)