PDA

View Full Version : Thành công nhờ ngoại giao hay năng lực

thegioidientoan
09-01-2013, 08:24
Ra trường với tấm bằng loại ưu, đi làm chăm chỉ và nỗ lực cho công việc, thế mà cứ mãi là nhân viên quằn, ấy vậy mà đồng nghiệp vào sau, làm việc cũng thường thường, nhờ khéo ngoại giao mà thăng chức vù vù. Thế mới nghiệm ra: Ở xã hội này, sự thành công chủ yếu nhờ vào ngoại giao hơn là năng lực. Vậy cố gắng học mà làm gì.!

dai
09-01-2013, 13:09
HOC. Đó không có nghĩa là chỉ nói đến kiến thức bạn ah`.

dzung042
10-01-2013, 08:53
thành công cần nhờ rất nhiều yếu tố. không phải chỉ có bằng cấp hay làm việc chăm chỉ không đâu.

luongdonald
10-01-2013, 12:13
đừng mong người # mang đến sự công bằng với mình, hãy tự đi tìm nó,okie man.

haicop
10-01-2013, 13:35
Bằng cấp, chăm chỉ, nỗ lực không quan trọng bằng lợi ích bạn mang lại cho công ty. Bạn hãy làm việc cho công ty của bạn như đang làm việc cho chính mình, các sếp sẽ không bao giờ để bạn thiệt. Nếu bạn làm việc cho cty nhà nước thì nên nghỉ cho sớm vì những điều mình nói trên chẳng đúng tí nào.

nuochoacodoc
10-01-2013, 15:32
Bạn ui, ngày xưa mình là học sinh lúc nào cũng điểm cao nhất lớp. mình học đàng hoang chứ không tủ, không quay cóp nha. sau đó vào đại học mình cũng thuộc dangj top 10, nhưng tốt nghiệp xong mình lại không tìm được việc làm yêu thích. Mình chỉ toàn xin được vị trí sale do không có kinh nghiệm, quá nản, mình đã ở nhà gần 1 năm để học anh văn và khóa học nghiệp vụ Marketing, sau đó mình lại tiếp tục đi xin việc, câu hỏi vẫn là: kinh nghiệm đâu. Cuối cùng mình cũng có việc với mức lương vô cùng thấp. Ngược lại bạn mình, khi mới tốt nghiệp nhờ nó có quen biết rộng với mấy anh chị lớp trước đã đi làm, xin cho nó, 1 năm sau nó xin công ty khác với mức lương ổn hơn. Nói túm lại, bạn ngoại giao tốt và khi còn là sinh viên hãy đi làm thêm, thì đường thành công bạn rộng mở

mattrangta
10-01-2013, 15:38
sinh viên công nghệ thông tin thì làm thêm cái gì nhỉ. cần chuẩn bị gì để ra trường không sợ thất nghiệp, mà lương cũng khá khá à

congnghevakinhte
14-01-2013, 12:04
Học đi đôi với hành ban ạ. VN mình đào tạo toàn lý thuyết không à, đi làm thêm để chuẩn bị cho mình kỹ năng làm. CNTT thì làm thêm nhập data được nhỉ

Khucxake
14-01-2013, 16:12
Vậy bạn thử reset kiến thức mình đã học xem. Rồi chỉ suốt ngày ngoại giao xem. Hoặc đăng ký lại vào trường ngoại giao, chắc thành công hơn đấy!

thangbung
15-01-2013, 10:26
cái đó là số phận :), nhiều người có năng khiếu ngoại giao, nói chung nên biết phát huy thế mạnh của mình, ngoại giao kém mà cứ muốn đi ngoại giao có khi còn tệ hơn

quangvu
15-01-2013, 11:51
Dùng ngoại giao để lấy công việc, dùng năng lực để phát triển công việc đó.
Mà mình nhắn luôn với các bạn mới ra - sắp ra trường nhà : Ngoại giao là một phần của năng lực - năng lực cạnh tranh. Nếu các bạn không phát triển kỹ năng này thì khó thành công lắm. Nên không cần hỏi vì sao người giỏi ngoại giao lại thành công hơn bạn, vì họ có năng lực hơn.

thegioidientoan
15-01-2013, 15:44
Quangvu noi hay lắm, nhưng có thể cho mình hỏi mình không có khiếu ngoại giao thì phải làm gì để có được năng lực ngoại giao tốt đây

nuochoacodoc
16-01-2013, 16:00
sinh viên công nghệ thông tin thì làm thêm cái gì nhỉ. cần chuẩn bị gì để ra trường không sợ thất nghiệp, mà lương cũng khá khá à

Làm nhân viên bán máy vi tính partime đi, trên CleverJobs có nhiều việc làm thêm phù hợp, coi thử đi. ngồi đóa mà hỏi à. hihi. hùi đó mình cũng dạo khắp các trang tuyển dụng để tìm việc đóa

congnghevakinhte
17-01-2013, 11:36
Làm nhân viên bán máy vi tính partime đi, trên CleverJobs có nhiều việc làm thêm phù hợp, coi thử đi. ngồi đóa mà hỏi à. hihi. hùi đó mình cũng dạo khắp các trang tuyển dụng để tìm việc đóa
Trang mạng tuyển dụng nhiều lắm, mà muốn làm thêm tốt thì len vieclam24h

thegioidientoan
18-01-2013, 14:23
vieclam24h nhiều việc lắm, nhưng mà hơi bị rối

INFOTECHVINA
18-01-2013, 15:57
Bác đừng nghĩ là làm lâu thì năng lực nghề nghiệp của bác cao hơn nhé.

Làm lâu thì chắc chắn là thạo việc hơn rồi, nhưng kỹ năng ngoại giao, kỹ năng mềm khác cũng là một phần công việc thôi. Không phát triển ắt thụt lùi, đời vốn công bằng mà

thegioidientoan
21-01-2013, 14:20
Bác đừng nghĩ là làm lâu thì năng lực nghề nghiệp của bác cao hơn nhé.

Làm lâu thì chắc chắn là thạo việc hơn rồi, nhưng kỹ năng ngoại giao, kỹ năng mềm khác cũng là một phần công việc thôi. Không phát triển ắt thụt lùi, đời vốn công bằng mà
Thế bác nghĩ rằng đời sống vốn công bằng à. Tại sao bạn luôn cố gắng làm cho tốt, còn người ta chỉ nói mấy câu ngọt ngào thì lại được nhiều hơn

mattrangta
23-01-2013, 14:09
Vậy bạn thử reset kiến thức mình đã học xem. Rồi chỉ suốt ngày ngoại giao xem. Hoặc đăng ký lại vào trường ngoại giao, chắc thành công hơn đấy!

Tức là bạn đồng ý hay phản đối chủ thớt zạ

trang.web-combo
23-01-2013, 16:01
cái gì cũng phải có, mỗi thứ một chút cũng được, chứ mà quá giỏi 1 thứ, thứ kia thì quá cùi thì tiêu, nói chung phải biết dung hòa cả 2

congnghevakinhte
24-01-2013, 09:30
Công ty CP Inet có tuyển nhân viên paritime, phù hợp không. Lên google search thử, không thì và ClverJobs xem chi tiết hơn

thegioidientoan
28-01-2013, 10:10
tình hình chán quá, ráng qua tết nghỉ việc, xin công ty nước ngoài cho công bằng

hoadochienhao
29-01-2013, 09:05
uhm, nước ngoài thì nói gì. nhưng nếu TQ, HQ thì cũng coi chừng :))

bluerain710
29-01-2013, 22:19
đừng tự ti về khả năng ngoại giao của mình, cũng cần phải học & rèn luyện mới có được đó!

congnghevakinhte
30-01-2013, 10:19
uhm, nước ngoài thì nói gì. nhưng nếu TQ, HQ thì cũng coi chừng :))

Sao phải coi chừng. HQ cũng okie mà.

Khucxake
30-01-2013, 14:11
Giao tiếp là một phần không thể thiếu. Chuyên môn thì vô cùng quan trọng. Chuyên môn quyết định nhất, ngoại giao giúp ta thành công hơn thôi.

thao_sbk
30-01-2013, 17:51
các trang tuyển dụng bây h nhiều mà. chịu khó đi rải hồ sơ là ok thôi

hoadochienhao
31-01-2013, 09:48
hì, rải hồ sơ cũng phải nghệ thuật nha, Rải có chất lượng nha, không phải rải bừa

ecojsc
31-01-2013, 19:33
Theo mình thì cả hai

thegioidientoan
01-02-2013, 09:56
hì, cả 2 hơi khó à

nguyenanseo
03-02-2013, 00:55
Cái này mình gặp đầy luôn, có ngoại giao thật ra cũng là 1 kỹ năng cực kì quan trọng đó gọi là kỹ năng mềm. Giống như cái máy tính của bạn, phần cứng Pro nhưng mà ít ứng dụng và phần mềm thì cũng bằng máy thường thui, cần phải có thêm các kỹ năng mềm. Hiểu ý xếp nữa, bít nhậu 1 tí,.... thì mới có cơ lên

hoadochienhao
18-02-2013, 11:47
Cái này mình gặp đầy luôn, có ngoại giao thật ra cũng là 1 kỹ năng cực kì quan trọng đó gọi là kỹ năng mềm. Giống như cái máy tính của bạn, phần cứng Pro nhưng mà ít ứng dụng và phần mềm thì cũng bằng máy thường thui, cần phải có thêm các kỹ năng mềm. Hiểu ý xếp nữa, bít nhậu 1 tí,.... thì mới có cơ lên

con gái hem biết nhậu thì làm sao? nghệ thuật khác hem?
Nhỏ bạn mình học cũng được, năng lực không tệ, Nhưng mỗi tội lên công ty miệng câm như hến, chả nói, chả cười, cũng chả nói chuyện nhiu với sếp, thê là mãi bị đè thui. hi

anhduonghong
20-02-2013, 16:03
theo mình thì cái ngoại giao, quan hệ cực kỳ quan trọng đóa bạn. quan trọng hơn bằng cấp, năng lực...mình có kinh nghiệm vụ này rùi