PDA

View Full Version : Máy Server..co hiện tượng lạ ???!!!

Hùynh Phúc
12-04-2007, 14:51
Hiện tại cơ quan mình đang sử dụng 01 máy tính server IBM.. Do mất điện đột ngôt,nên khi khởi động lại thì máy tinh không vào được windows vì mất file "NTLDR". (MÁy tính đang sử dụng windows server 2003 )
Sau đó, minh boot bằng đĩa win2k3 để repair lại windows. Tuy nhiên,tới phần chọn option để cài mới hay repair lại windows thì hiện thông báo là không tìm được đĩa cứng trên máy tính. Mặc dù là trước khi khởi động máy tính đều thông báo đã nhận được ổ cứng (HDD)..mình bó tay luôn. Bạn nào biết cách khắc phục xin hướng dẫn giúp đỡ mình. Xin chân thành cảm ơn !

The Old Man
12-04-2007, 15:20
System không nhận dĩa cứng như vậy:
Bạn có hit key F6 và bỏ driver SATA hay Raid v.v vào floppy cho system nhận dĩa cứng chưa?
Vì khi boot bằng CD, system chưa có driver cho ỗ Cứng.

nbviet
12-04-2007, 18:48
Hiện tại cơ quan mình đang sử dụng 01 máy tính server IBM.. Do mất điện đột ngôt,nên khi khởi động lại thì máy tinh không vào được windows vì mất file "NTLDR". (MÁy tính đang sử dụng windows server 2003 )
Sau đó, minh boot bằng đĩa win2k3 để repair lại windows. Tuy nhiên,tới phần chọn option để cài mới hay repair lại windows thì hiện thông báo là không tìm được đĩa cứng trên máy tính. Mặc dù là trước khi khởi động máy tính đều thông báo đã nhận được ổ cứng (HDD)..mình bó tay luôn. Bạn nào biết cách khắc phục xin hướng dẫn giúp đỡ mình. Xin chân thành cảm ơn !

Trường hợp của bro chỉ cần dùng CD Setup khởi động vào Recovery Console (ko phải cài repair), sau đó dùng lệnh dos copy file ntldr từ thư mục i386 trong CD Setup vào ổ đĩa chứa Windows. Ví dụ:

copy E:\i386\ntldr c:
99% các server đều dùng ổ cứng SCSI/Raid và trong quá trình cài đặt Win thường cần đến đĩa mềm chứa driver của card SCSI/Raid. Nếu bro chưa có driver thì nên download vào 1 đĩa mềm để phòng bị...

khoabeo108
12-04-2007, 20:38
Hoàn toàn đồng ý với 2 câu trả lời trên của 2 bác. Máy chạy Raid khi boot bằng CD rất hay bị hiện tượng đó

quangtrong
12-04-2007, 20:46
Mình hông gặp cái máy server khi nào nhưng cũng spam cái với khoabeo cho nó có bạn có bè lol

Hùynh Phúc
13-04-2007, 09:21
Mình boot bằng Hiren Boot thì nhận được ổ cứng. Mình cũng đã chép file "ntldr" của máy khác vào máy server của mình. Nhưng nó hiện thông báo la corrupt file.

trieudoahong
14-04-2007, 00:11
mấy cái ổ sắp hư hình như cũng hay báo vậy. có lần mình gặp rồi. chúc ổ cứng bạn sức khỏe dồi dào.

nbviet
14-04-2007, 01:29
mấy cái ổ sắp hư hình như cũng hay báo vậy. có lần mình gặp rồi. chúc ổ cứng bạn sức khỏe dồi dào.

ổ SCSI tuổi thọ trung bình lên đến 1.5 tr giờ (theo wikipedia) nên rất ít khi bị hư. Các phần cứng trong 1 server chịu lỗi rất cao, trường hợp này V nghĩ chỉ là lỗi windows.
to huynhphuc:
bro chép file ntldr từ máy khác cài win2k3 Server hả? chép = dos trong hiren rất hay bị lỗi corrupt file đối với NTFS. Bro nên thử chép = RecoveryConsole (boot = CD setup 2k3, nhấn F2 để vào Recovery Console), thử cách này đi rồi tính tiếp... goodluck!!!