PDA

View Full Version : Dump RAM???

phoipha
10-04-2007, 08:55
Chào mấy bác, em không rành về phần cứng cho lắm

Mấy bữa nay máy tính của em giở chứng. Xài thì vẫn bình thường, nhưng mỗi lần tắt máy hoặc khởi động lại thì bị dump RAM, màn hình xanh lè
Em phải làm gì? phải thay RAM??

pippit2hn
10-04-2007, 09:08
...mấy hôm trước mình cài vista untimate, Ram chỉ có 512MB, bị dump Ram mấy phát...sợ quá ghost lại bản xp cũ xài ^^...ko biết có bị di chứng gì cho Ram ko nhỉ?...

xLord_of_monster
10-04-2007, 12:10
thường thì khi xài không báo lỗi mà chỉ bị báo lỗi khi khởi động hựac tắt là do xung đột khi khởi động phần mềm,n bạn có thể remove bớt một số phần mềm đi và kiểm tra lại nếu không tìm ra nguyên nhân thì bạn cài lại win. mình thường cài lại win trong những case này

pippit2hn
10-04-2007, 13:03
...mình thì đang chạy thì tự dưng nhảy ra màn hình xanh chết chóc báo dump Ram >"<...

pisces02
10-04-2007, 13:49
Cách sửa lỗi "Dump Physical Memory" :

I>Thay đổi kích thuớc file Swap

Khi máy bạn gặp một trục trặc nghiêm trọng thì hệ thống sẽ tự động lưu lại trạng thái hiện thời vào một file có tên là Swap để có thể phục hồi sau này . Tuy nhiên nó cũng gây một số phiền phức hơn là nó đem lại lợi ích

Bấm vào nút Start
Bấm phải vào My computer sau đó bấm vào properties
Sau đó chọn tab Advanced ,sau đó bấm vào Setting của tuỳ chọn Performance , nó sẽ xuất hiện hiện một bảng mới để bạn có thể thay đồi kích thuớc của file ảo.
Sau đó thay đổi Initial Size và Maximum Size.
Bạn hãy để hai giá trị này bằng nhau (có thể cho giá trị bằng với kích thước Ram của máy bạn hiện có)
Sau đó bấm vào nút Set , hệ thống sẽ yêu cầu bạn restart lại , sau đó bạn ok tất cả rồi restart lại

II> Xoá Minidump files và Sysdata.xml

Bạn tìm đến thự mục c:\Windows\Minidump directory và sau đó xoá tất cả những gì bạn thấy trong thư mọc này (Bạn phải chọn chế độ “Show hidden files “ )
Bạn tiếp tục tìm đến thư mục c:\Documents and Settings folder sau đó search tìm fileSysdata.xml … sau đó xoá file bạn vừa tìm thấy
Sau đó Restart lại máy một lần nữa .

III> Xoá bỏ chế độ Auto Restart của Win XP

Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties
Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery
Sau đó bạn bỏ tuỳ chon Automatically Restart , rồi bấm OK

Máy bạn sẽ không bao giờ tự động Restart lại nữa .

III> Vô hiệu Memory Dump
Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties
Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery
Tại tab Write debugging information sau đó chọn (none) , rồi bấm Ok
Ok một lần nữa …

Máy tính của bạn sẽ không bao giờ bị lỗi "Dumping Phisical Memory"

xLord_of_monster
10-04-2007, 16:17
không ngờ cái này hay ghê, được dấy công nhận hay thi thoảng xài chơi

command
12-04-2007, 12:21
làm như trên rồi vẫn bị thì sao thế bác??

oeminhkhanh
12-04-2007, 22:15
mình cũng làm rồi................

vẫn bị!!!!!!!!!!!!!!!

ExtremeEdition
12-04-2007, 22:22
ram bị lỗi kiếm thanh khác mà thay thế thôi....

michael_carrick
12-04-2007, 22:51
khiep ai ma giau the ? giam vut bo ca mot thanh Ram ma truoc day co le chu nhan cua no mua voi mot so tien kha lon !
Co le lon chi doi voi minh !
HuuuuuuuuuuHuuuuuuuuuuuHuuuuuuuuuuuu

xLord_of_monster
13-04-2007, 08:15
kiểm tra chán mà lỗi tại ram thì phải bỏ đi, bác nào có khả năng sửa ram lỗi vậy ? sửa hộ người ta đi

nam31084
13-04-2007, 17:37
ram mà lỗi thì chỉ con đường bỏ đi thôi, sửa thế nào ram được. mà giá ram giờ đang rẻ đó, nhanh chóng mua thôi. ko sắp tới lại tăng giá đó

itvietnam
13-04-2007, 17:52
gỡ cây ram ra dùng cục gôm chùi chân ram đi xem hết ko :)

Anh Quốc
01-06-2009, 20:23
gỡ Ram ra thì đúng đó nhưng đừng lấy cục gôm chùi chân Ram vô tình sẽ làm bong lớp đồng thì mệt hơn . Nếu bạn xài Dual Ram thì tháo bớt 1 cây ra chạy thử 1 cây thui coi có bị Dump không , nếu vẫn vậy thì thay cây kia vào va ok thì nên mua cây khác . Máy của em gái mình cũng bị trường hợp này mình vừa làm xong .

quang121
02-06-2009, 19:49
Tưởng bở... Tháo cây ram ra lấy cục gôm lau cho sạch, mọi lần không bị nhưng lần này lỡ tay làm bong 1 chân thế là quắng luôn cây ram...