PDA

View Full Version : Có nên hạn chế việc bị copy bài viết trên site không ?

buiduong23
17-12-2012, 22:50
Em phát hiện thấy có một số trang copy lại nội dung bài viết của site em, vì site chuyên ngành nên những bài viết của site em đều có chất lượng tương đối tốt. Vậy có nên hạn chế việc bị copy bài viết bằng cách sử dụng code để khóa chức năng copy không ?
Mong mọi người cho ý kiến về cái lợi và hại của vấn đề này.
Xin cảm ơn sự chia sẻ và ý kiến của các bạn!

vanthuongkb
17-12-2012, 22:55
Để cho nó copy luôn đi bạn! rồi report google cho nó chừa. Mấy ông VN giờ làm site copy bài người khác không thằng nào để nguồn bài viết cả. :D đang bức xúc việc GG hạ thấp hạng từ khóa + mất tích đọc bài bác viết không khác site em là mấy. Những thằng copy thì lại ko bị down thế mới ấm ức! :(

jerrry
17-12-2012, 23:01
Mấy bác cho em hỏi , Gà ngoại hay gà tron nước nhiều xiềng hơn vậy :D ?

vanthuongkb
17-12-2012, 23:08
Mấy bác cho em hỏi , Gà ngoại hay gà tron nước nhiều xiềng hơn vậy :D ?

Cả 2
Cho đủ 30 character!

shopta
18-12-2012, 00:02
Mình nghĩ cái này chẳng nên hạn chế bởi bạn không cho copy cũng có nhiều cách để lấy bài của bạn thôi. Chủ yếu là bạn làm sao đó để người copy ghi rõ nguồn thôi.

voicon8x
18-12-2012, 00:19
Mình nghĩ bạn có chèn code chống copy vào site thì người khác vẫn có cách lấy được nội dung nếu họ muốn. Đôi khi gây khó khăn cho những người muốn sao chép nội dung về để tham khảo (mặc dù ko có ý cạnh tranh với bạn)
Mình nghĩ bạn cứ để thông báo nhớ ghi rõ nguồn khi chia sẽ lại thôi. Webmaster nào quá đáng thì bạn report GG!

tuine2334
18-12-2012, 01:57
Mình nghĩ bạn có chèn code chống copy vào site thì người khác vẫn có cách lấy được nội dung nếu họ muốn. Đôi khi gây khó khăn cho những người muốn sao chép nội dung về để tham khảo (mặc dù ko có ý cạnh tranh với bạn)
Mình nghĩ bạn cứ để thông báo nhớ ghi rõ nguồn khi chia sẽ lại thôi. Webmaster nào quá đáng thì bạn report GG!
Nếu mình copy bài mà có ghi nguồn tổng thể ở footer, vậy gg nó có phạt không vậy bồ.

buiduong23
18-12-2012, 05:33
Cảm ơn ý kiến của mọi người!

born2trade
18-12-2012, 08:04
Site nào tử tế để lại copyright thì chấp nhận đc, không thì report google để loại kết quả tìm kiếm bài copy .

ecojsc
18-12-2012, 08:12
kiểu gì copy cũng được, vì vậy chỉ còn cách report cho google

ptthang63
19-12-2012, 15:15
Em phát hiện thấy có một số trang copy lại nội dung bài viết của site em, vì site chuyên ngành nên những bài viết của site em đều có chất lượng tương đối tốt. Vậy có nên hạn chế việc bị copy bài viết bằng cách sử dụng code để khóa chức năng copy không ?
Mong mọi người cho ý kiến về cái lợi và hại của vấn đề này.
Xin cảm ơn sự chia sẻ và ý kiến của các bạn!

kệ để cho người khác copy đi, sao mà khóa được nếu người ta muốn copy. Nhưng mà đừng lo vì bài của ban được index trước thì không có gì phải lo hết!

boyneu
19-12-2012, 15:50
theo em cho họ copy mái thoải đi. càng tốt nhưng phải khôn khéo và có chiến thuật nếu site mình yếu
nên tìm mọi cách để google index sớ, để biết rằng bài viết này là của mình, do mình xuất bản đầu tiên.
nếu anh nào copy lại thì đc 1 thời gian site kia lên top trước, nhưng về lâu dài thì google đủ hiểu rằng site mình uy tín và lên top lại thôi :D

fast_connects
19-12-2012, 16:24
Không thể chống copy được đâu, tất cả chỉ là gây khó khăn cho người copy thôi chứ họ muốn vẫn copy được. Phải tìm cách làm cho bài của bạn được index sớm nhất, viết bài vào lúc mà người đi copy không nghĩ tới.

buiduong23
19-12-2012, 20:03
Cảm ơn ý kiến của mọi người. Tôi thấy DDTH có một chức năng rất hay, đó là khi copy thì sẽ có thêm link bài viết ở cuối. Có ai biết cách làm này không, xin chỉ giáo!

gà mà
20-12-2012, 16:27
report google cái là cũng chết :) nhưng mà làm thế ác quá :D

lonelyking2008
11-01-2013, 20:55
report google cái là cũng chết :) nhưng mà làm thế ác quá :D

làm sao report cho Google ? hiện tại quá nhiều site copy bài của mình !

TheKingOfSeo
11-01-2013, 21:14
Cứ để nó Copy nhưng yêu cầu ghi nguồn vào là dc

maiso
18-01-2013, 15:44
Em thì... chúng nó càng copy càng tốt, càng copy nhiều em càng khuyến khích vì bài viết mình viết ra cần được quảng bá rộng rãi với cộng đồng. Hãy tư duy mang tính cộng đồng chút.
1/ có thể chơi được virus link
2/ quảng bá website một cách tự nhiên
3/ xây dựng một thế giới internet mang tính cộng đồng
......................
cứ để nó copy đi bác :D
yêu cầu:
1/ để nguồn (nếu nó để thì tốt mà chả để thì kệ cha nó chả sao ta chơi bước 2)
2/ website onpage tốt
3/ Bài viết đó phải được index trên google trước bài copy

tạm thế đã nhỉ haha

vanthuongkb
19-01-2013, 11:10
Em thì... chúng nó càng copy càng tốt, càng copy nhiều em càng khuyến khích vì bài viết mình viết ra cần được quảng bá rộng rãi với cộng đồng. Hãy tư duy mang tính cộng đồng chút.
1/ có thể chơi được virus link
2/ quảng bá website một cách tự nhiên
3/ xây dựng một thế giới internet mang tính cộng đồng
......................
cứ để nó copy đi bác :D
yêu cầu:
1/ để nguồn (nếu nó để thì tốt mà chả để thì kệ cha nó chả sao ta chơi bước 2)
2/ website onpage tốt
3/ Bài viết đó phải được index trên google trước bài copy

tạm thế đã nhỉ haha

Đó là đối với site mạnh, còn với những site mới lập hoặc chưa mạnh, SEO íu bị người khác copy nó ko index thì biết làm sao. Site mình 3 năm tuổi, onpage tốt + làm khá kĩ nhưng khi nó copy hầu như toàn bị tụt hạng!

anioong
19-01-2013, 13:16
mình thấy cái này bây giờ nhiều lắm..mọi người cũng là muốn chia sẻ tới người khác....

maiso
20-01-2013, 16:27
sự thật là các bác ko thể tránh copy được, vậy thì đừng nghĩ tới việc bị copy mà phải biết lợi dụng nó, vô hình chung bác đã làm được một phương pháp xây dựng link đỉnh của đỉnh đó là virus link roài, web em làm mới toanh, sau khi vào top 5 phát là cứ có bài nào là có một số trang nhảy vào copy bài đó =)), sướng vãi link hồn hê hê, còn thì bác phải lam sao để google nó index thật nhanh website của bác thì đầy cách mà lo quái gì, nick em vanthien259 bác nào có nhã hứng anh em giao lưu hehe