PDA

View Full Version : máy tính không cài được ưin hic hic

aloneheart
08-04-2007, 15:37
Tình hình là rất tình hình rồi máy của em càng lúc càng bất trị và đến giờ em đã phải potay hoàn toàn hic hic...
Đầu tiên là máy thi thoảng tự động restart lại, sau đó thì không tắt máy được, cứ turn off xong rồi nó lại tự bật lên. Đang chạy các chương trình thì tự nhiên báo lỗi và close và em lại phải don't send hic hic... Em thấy tụ trên main bị phồng và đã đem đi thay tụ nhưng giờ thì thật là tệ hại.
Sau khi em cài lại win giữ chừng thị bị reboot huhu... Nhưng đến giờ phút này thì còn tệ hại gấp bội phần. KHông thể cài lại win. Em đã đi mua đĩa win mới để cài lại nhưng cứ đến fomat xong ổ C: , copy hết xong đến phần nó chạy 1 dải màu đỏ bảo setup sẽ tiếp tục sau khi khởi động lại. Thế là nó khởi động lại, bình thường sẽ chạy windows nhưng máy em nó lại quay lại như đầu tiên, lại chọn ổ để setup rồi fomat... lặp lại y như thế.
Em đã tháo HDD, ram và CDrom sang 1 case khác để cài thử nhưng lỗi cũng tương tự.
Còn chưa hết các bác ơi huhu... giờ thì em cứ cho nó boot từ CD là nó hiện ra dòng chữ này
Invalid partition table
Giờ em phải làm thế nào đây hic hic.... Lỗi này là lỗi gì hả các bác??? Giúp em với. Chân thành cảm ơn

NoZ
08-04-2007, 18:46
Invalid partition table

Lỗi này báo rằng hệ thống không nhận biết được cấu trúc Partition của ổ đĩa hoặc không tìm thấy Boot Sector của đĩa cứng.

Khắc phục lỗi này cũng đơn giản, bạn có thể dùng đĩa Hiren Boot, khởi động máy và vào tìm mục Disk - Partition, chọn Partition Magic. Phần mềm này sẽ giúp bạn set lại chế độ Active cho Primary Partition trên đĩa cứng của bạn. Hoặc bạn cũng có thể xóa hết các partition hiện có rồi tạo lại các partition mới (chắc chắn dữ liệu mất hết).

Nếu bạn không biết sử dụng Partition Magic hoặc các phần mềm Parttion khác thì cứ post bài hỏi, anh em sẽ hướng dẫn.

Bạn có nói là bạn boot bằng CD nhưng vẫn bị lỗi trên. Lỗi cho thấy hệ thống đã qua phần boot CD. Bạn kiểm tra lại các option trong BIOS xem kỹ đã chọn Boot CD chưa, sau đó xem CD có bị trầy xướt dẫn đến hỏng không đọc được phần boot. Mua đĩa CD Hiren Boot mới cho chắc, một công đôi việc.

Đầu tiên là máy thi thoảng tự động restart lại, sau đó thì không tắt máy được, cứ turn off xong rồi nó lại tự bật lên. Đang chạy các chương trình thì tự nhiên báo lỗi và close và em lại phải don't send hic hic

Đầu tiên là lỗi rất đơn giản, pc của bạn bị lỗi hệ thống nên mỗi lần shutdown máy tự restart lại. Đó là do option trong mục System Failure. Bạn có thể thấy option này tại đây:

vị trí có vòng tròn đỏ trong hình thứ hai là Automatically restart. Nếu có dấu check ở đây, khi hệ thống bị lỗi thì máy sẽ restart. Nếu bỏ dấu check này, máy không restart nhưng thay vào đó là màn hình xanh chết chóc mỗi khi bạn shutdown.

Lỗi này liên quan đến: thiếu driver cho thiết bị (phần cứng), hoặc có driver nhưng windows không detect được thiết bị, lỗi RAM, xung đột phần mềm hoặc do virus.

Máy bạn hay tự động restart, nguyên nhân có thể là do RAM hoặc virus. Bạn thử vệ sinh các thanh RAM, đổi vị trí cắm các thanh RAM.

Bình tĩnh và không có gì phải gấp, mọi việc làm từ từ. Nói chung máy bạn không đến nỗi hết thuốc chữa đâu. Cố nhé :bb:

heothaman
08-04-2007, 19:13
turn off mà tự restart có 2 nguyên nhân

đầu tiên tháo ram ra chùi sạch rồi gắn lại. Nều vẫn bị thì hãy dút đĩa windown vào rồi cho cài lại >> ở cái lần nó hỏi bạn có muôn repair kô ( lần đầu tiên ) bỏ wa, sau đó chọn cái muc repair ở lần thứ 2 thì sẽ ok ko bi nữa

quangtrong
08-04-2007, 21:01
mình nghĩ đến cái đoạn nó bảo reboot lại máy bạn ấy ấn boot from cd nên nó lặp lại quá trình này lần nữa,có khi nào chỉ đơn giản như zậy hông nhỉ.Bạn coi lại coi

The Old Man
08-04-2007, 21:26
Boot với CD. Cài Windows, cho Window delete partition, create lại parition. Cho format HD FULL (đừng chọn Quick Format). Sau dó khi copy hết xong đến phần nó chạy 1 dải màu đỏ bảo setup sẽ tiếp tục sau khi khởi động lại. Thì để cho máy tự khởi động và nhớ là không được gỏ any key to boot from CD. Đề nó tiếp tục cho xong.
Nếu vẩn còn lổi thì hảy kiễm soát HD trước nhất rồi tới Motherboard.

xLord_of_monster
09-04-2007, 09:07
Lão NOZ này lâu không gặp trình độ không giảm tý nào nhỉ, trước tiên bạn mượn nhờ cái hdd nào khác còn ngoin ấy cắm vô máy của mình dùng đĩa ghost win ghost một nhát rồi chạy xem có phải do hdd hay do cái main củ chuối cũng có thể là lỗi main chứ bộ, kiểm tra lại cái main trước khi kiểm tra hdd tốt hơn là thế, nếu ghost rùi mà không chạy thì lỗi main. ghost mà chạy thì mang cái hdd của bạn ra làm như NOz bảo ấy. ma mua lâu rồi thì ấn một nhát cho nó chạy low format cái chơi rồi chia lại partion

NoZ
09-04-2007, 11:45
Lão NOZ này lâu không gặp trình độ không giảm tý nào nhỉ...

Thì ra là Lord Of Monster, hèn gì cứ thấy ngờ ngợ. Ủa, sao lúc trước NoZ đâu có thấy chữ x phía trước nhỉ.

@aloneheart

Máy của bạn sao rồi, bạn đã cài được windows chưa? Mong là mọi việc tốt.

xLord_of_monster
09-04-2007, 13:55
chuyển giao giai đoạn giờ lên chức rồi không xài Lord_of_monters nữa mà hì hì không ngờ cố nhân nhận ra mình ác ghê.
chắc theo hướng dẫn của bác là win chạy ngon rùi cần gì phải hỏi Noz là vô địch mờ

spartacus
10-04-2007, 13:29
ặc ặc, chỗ các bác bàn tán ở đây àh???

aloneheart
11-04-2007, 19:26
Cảm ơn bác NoZ rất nhiều,cả bác The Old Man nữa. Em sẽ thử làm đã, hôm nay mới lại online để đọc mấy chỉ dẫn của các bác.
em cài win cả trăm lần rồi ấy chứ chả nhẽ lại vấp lỗi vớ vẩn như bác quangtrong nói hic hic... em ko ấn gì mà nó cứ tự động boot from cd ấy chứ hic hic...
Để em sang làm theo lời các bác bảo, nễu vẫn chưa được sẽ hỏ tiếp hehe...
Cảm ơn các bác nhiều lắm lắm