PDA

View Full Version : HN Dự án Startup tuyển lập trình viên PHP

firey
27-11-2012, 04:02
Chào các bạn.

Hiện giờ bọn mình đang làm 1 dự án Startup về địa điểm, và tất nhiên là chắc chắn không giống bất kỳ 1 dự án nào ma bạn từng biết. Bọn mình đã xong các bước thiết kế giao diện, và phân tích hệ thống, bây giờ chính thức bắt tay vào xây dựng. Do đó hiện giờ cần tìm các đối tác để cùng phát triển:

Về dự án:

Về cơ bản đó là “1 thế giới thực trên web” – cái “thực” mà bọn mình nhắm tới là trải nghiệm, về các mặt hình ảnh, tương tác, lẫn nội dung… Với bọn mình, những thứ dữ liệu kiểu như ảnh, clip, thông tin địa điểm, review người dùng… là những thứ quá đỗi bình thường, nên bọn mình tạo ra những thứ độc đáo và thú vị hơn, do đó bọn mình không cố gắng xây dựng 1 mạng xã hội nữa mà là 1 nền tảng cho các dịch vụ trên nền web.

Rất khó để chia sẻ hết ý tưởng, do đó sẽ là tốt hơn nếu chúng ta có thể ngồi lại và trao đổi

Về thời gian làm việc:

Mình tìm kiếm những đối tác xác định có thể làm lâu dài, tuy nhiên cho phép linh động tuyệt đối thời gian làm việc. Bạn có thể làm bất kỳ thời điểm nào phù hợp với mình, miễn là hoàn thành công việc.

Nói thì như vậy nhưng luôn có nhiều option để chọn lựa, bạn có thể cứ đơn giản là chỉ làm công việc được giao, hoặc tốt nhất, chủ động hơn tham gia vào việc phát triển hệ thống trên tinh thần là xây dựng sản phẩm “của mình” chứ không phải là “của ai đó”
Tất nhiên, cái gì cũng sẽ có cái giá của nó

Về thu nhập:

Như đã nói ở trên, cái gì cũng có giá của nó, và cách trả công của bên mình sẽ như sau:

i - Thu nhập sẽ được quyết định dựa trên số “sản phẩm” bạn làm được. Bọn mình sẽ dùng công cụ để theo dõi sản lượng

ii – Tinh thần và thái độ làm việc sẽ được đưa vào như 1 tiêu chí đánh giá, tối thiểu là hoàn thiện công việc đúng hạn mức, tối đa là săn sàng tham gia vào việc đánh giá, tối ưu, đưa ra quan điểm, cố gắng hoàn thiện hệ thống

iii – Thu nhập gồm 2 phần: tiền mặt và góp vốn. Trên tinh thần khởi nghiệp, bọn mình sẽ trả tiền mặt hàng tháng và tích lũy phần góp vốn. Việc này cũng dễ hiểu và tương đối bình thường hiện nay, với các cty lớn lẫn các doanh nghiệp startup.

Theo đánh giá của mình, chỉ cần làm ở mức cơ bản bạn cũng sẽ có thể có thu nhập từ 5-7 triệu

Về yêu cầu chuyên môn:

Các bạn cần có những kiến thức và kỹ năng vững vàng về:

1. Thành thạo PHP, tốt nhât là sử dụng thành thạo Codeigniter framework
2. HTML/CSS/JavaScript
3. Mô hình MVC, tất nhiên rồi
4. Nắm chắc database MySQL

Trên đây là những yêu cầu cơ bản, mở rộng ưu tiên với những công nghệ sau:

1. HTML5, CSS3 và Jquery
2. Google Map và Google Earth API, có kinh nghiệm với file kmz là 1 lợi thế lớn
3. Flash và có kinh nghiệm sử dụng ActionScript, có quan điểm về Gamification
4. Apache Server sử dụng Search Engine Solr
5. Có kinh nghiệm xây dựng web app
6. Web Service

Bọn mình rất chào đón những cộng sự có khả năng tự nghiên cứu tốt, và tinh thần startup, đó là nền tảng cho sự phát triển gắn kết và lâu dài.

Lời cuối cùng…

Như đã nói ở trên, bọn mình có quan điểm hơi khác, nhưng rất rõ ràng từ cách làm việc, phát triển ứng dụng cho tới ý tưởng thế nào là 1 sản phẩm tốt. Theo đó, tham gia 1 startup có thể ẩn chưa nhiều rủi ro, nhưng sẽ vui và đem lại nhiều lợi ích cũng như trải nghiệm thú vị, bất ngờ.

Tất nhiên, lại 1 lần nữa, cái gì cũng có giá của nó, “more risk, more benefit”

Nếu ok với những yêu cầu ở trên, gửi CV, tốt nhất là kèm theo portfolio và chia sẻ của bạn nữa, cho mình:

Trịnh Tùng Anh
0167 564 3124
Mail: anhtt [at] wonav [dot] com
Yahoo: anhtt_2002

Welcome Onboard !

firey
28-11-2012, 14:27
Mình sẽ note lại 1 số điểm có vẻ "chưa rõ ràng" với các bạn

Về dự án:

Nếu các bạn không quan tâm đến startup hoặc ý tưởng, thì các bạn cũng chưa cần hiểu vội. Đơn giản là các bạn sẽ làm những "công việc PHP" mà bấy lâu nay vẫn làm. Tuy nhiên sẽ tốt hơn nếu bạn cũng quan tâm đến ý tưởng của dự án, vì khác biệt với những dự án khác nó nằm ở đó mà

Về thời gian làm việc, nơi làm việc và các chính sách

Việc linh động về mặt thời gian cho các bạn nhiều lợi ích hơn là lo lắng. Bên mình sẽ dùng 1 task list để liệt kê và track công việc. Các bạn sẽ được phân công và thực hiện công việc trong 1 khoảng thời gian cho phép. Nếu các bạn xong sớm hơn dự kiến các bạn có thể chủ động chuyển sang phần việc tiếp theo. Các bạn cũng vẫn sẽ trao đổi với mọi người để hoàn thành tốt hơn. Hay nói cách khác, mặc dù linh động thơi gian nhưng đây không phải freelance, chỉ là cách bọn mình làm việc để tối ưu hiệu suất làm việc thôi

Hợp đồng lao động? Có chứ

Về thu nhập:

Bên mình sẽ tổng kết lại công việc cuối mỗi tháng, không có giai đoạn gọi là "thử việc"
Phần góp vốn sẽ được trích xuất từ thu nhập của bạn, cũng tùy vào mức độ tâm huyết của bạn thôi, nếu các bạn làm cơ bản thu nhập 5tr, thì cty sẽ giữ lại 1tr. Nếu các bạn xác định chỉ cày cuốc, thì bên mình cũng chỉ giữ lại ngần ấy, tuy nhiên các bạn cũng chỉ bó vào việc "được giao việc và làm". Nếu các bạn thực sự máu lửa với dự án (cái này chắc chắn phải tham gia mới biết), thì bên mình lại hoàn toàn nới lỏng lựa chọn góp vốn cho bạn, lúc này bạn sẽ trao đổi con số bạn cho là phù hợp

Tinh thần và thái độ được xem xét thế nào? Nhiệt tình, sẵn sàng đưa ra quan điểm, không miss những buổi họp offline, cụ thể đề xuât việc cần làm, công việc được giao hoàn thành trong deadline… sẽ được ghi nhận. Lúc này bọn mình thường sẽ bỏ qua khung tính toán thu nhập ở trên mà đề xuất 1 con số thực sự phù hợp với bạn.

Bên mình cũng xác định là không đem chữ "startup" ra để nói chuyện thu nhập

Về yêu câu chuyên môn:

Có lẽ cũng đã khá rõ ràng rồi, nhưng nếu có bất kỳ câu hỏi nào bạn cũng cứ hỏi

Về chứ startup:

Làm startup quan trọng nhất la phải có tâm huyết. Các bạn thấy đó là 1 ý tưởng rất hay, hào hứng và muốn cùng xây dựng nó, đó là điều mình mong muốn. Khi các bạn tham gia, mình thực sự muốn các bạn sẽ nghĩ "đây là startup của các bạn" chứ không phải chỉ là 1 công việc outsource.

Nếu các bạn là sinh viên nhưng đã từng làm 1 số dự án, hoặc tháy mình đủ tự tin, hoặc vừa ra trường, thì cũng đừng ngần ngại. Chắc chắn là các bạn sẽ "chỉ phải" tham gia khi các bạn "thích" dự án này.

Welcome onboard !

ngoc_ann_00
29-11-2012, 09:45
hic,cái điện thoại hết pin.cho hỏi là bạn ở đâu,nếu qua gặp trực tiếp được thì sẽ dễ hơn
mình thấy dự án thú vị

firey
29-11-2012, 15:15
Bên mình ở Hà Nội bạn ạ, nếu bạn ở ĐN thì hơi khó. Hay bạn di cư ra ngoài này đi :)

ngoc_ann_00
29-11-2012, 19:33
:D kha kha, mình vừa di cư vào SG
dự án thú vị ,ko có duyên,chúc bác thành công!

firey
29-11-2012, 21:59
thấy ở ĐN cũng có anh bạn OhYeaP đang nổi phết cũng đang tuyển ltv PHP Yii sao bác ko tham gia, di cư vào SG làm gì, ĐN nghe nói sướng hơn chứ :D

firey
30-11-2012, 02:16
Ae IT có ai hứng thú (và có đủ kỹ năng) hoặc có người quen (cũng có đủ kỹ năng) thì giới thiệu giùm

Nhân cái thread này, chia sẻ 1 chút :) bác nào hứng vào chém cùng thì cũng vui, minh ko có ý đinh vơ đũa cả nắm nhé, các bác tay to chia sẻ thôi, chứ đừng ném gạch

Đây là 1 dạng trường hợp rất thường gặp: Cơ hội rất nhiều nhưng không ai thèm nắm lấy.

Nói chung mình có quen với nhiều bạn fotech, ptit và cả BK, nhưng khó kiếm đc người cần thực sự. Ở VN môi trường cạnh tranh hoàn toàn không cao, chỉ cần bạn năng động và có sự chuẩn bị từ trước thì không bao giờ lo lắng về cơ hội, lương lậu và nhiều thứ khác. Các bạn có thể thử tìm trên vietnamwork hay timviecnhanh hay các kênh khác thuật ngữ "web developer" và sẽ thây rất nhiều kỹ năng được list ra chứ không chỉ "cơ bản" như ở trên mình list ra

Đi lang thang nhiều 4rum của các trường, 4rum Sinh viên, mà cụ thể là về tech hay IT thì mình thấy phần nhiều vẫn là các công việc "rẻ tiền" - làm những việc đó có thể an toàn nhưng các bạn ko tiến được, thậm chí là lùi. Tham khảo trên các kênh chuyên về startup vẫn thấy rất khó kiếm SV IT dù cho là chính quy. Các bạn cũng thừa hiểu là thế nào?

Cũng nói luôn là startup không phải là thứ bên mình dựa vào để "thu hút" hay đánh giá để trả lương, cứ phải xác định có thực mới vực được đạo, và cái gì cũng có giá của nó

Ngoài ra các bạn vẫn có quyền lựa chọn: làm trong 1 startup với sự chủ động và tự do miên man theo ý tưởng. hay làm việc với cty to học hỏi kinh nghiệm và có cơ hội thử sức với các "big game". Đối với dự án trên mình ưu tiên tìm đối tác/cộng sự thay vì chỉ là thợ code do đó mình sẽ dành nhiều thời gian để trò chuyện chứ không phải chỉ là đọc CV rồi quyết định, các bạn sẽ rất được tôn trọng và 1 khi đã join vào các bạn sẽ đc thử lửa với startup, đó là 1 trải nghiệm mà mình nghĩ là thú vị hơn nhiều so với cứ đi làm outsource rồi cuối tháng cầm đồng lương, mà không quan tâm sản phẩm mình làm ra sẽ ra sao hay đoái hoài bận tâm mình đã làm những gì.

Nói chung quyết định vẫn là ở các bạn, good luck !