PDA

View Full Version : Intel CPU uCode loading error. Là lỗi gì ? Giúp mình với.

saigonpho
07-04-2007, 16:37
Khi load main thì nó dòng báo lỗi như sau:
Intel CPU uCode loading error.
Mình đem lên bảo hành thì nó nói main Asus là nó vậy chứ ko sao hết, chân cắm CPU cũng ko bị gì hết !!!!!!!!! ????????????
Ai biết thì cho mình biết như vậy là bị sao, tụi bảo hành nó nói có đúng ko ?
Cám ơn các bạn.

khoabeo108
07-04-2007, 21:43
Bạn nói cụ thể 1 chút đi, lỗi đó thông báo trong trường hợp nào? Đang chạy chương trình gì?

saigonpho
07-04-2007, 22:31
là lúc đầu mở máy lên, sau khi nó detecting các ổ đĩa thì nó báo như vậy...........

giooc3chop
07-04-2007, 23:33
Bạn vào CMOS rồi Load defauft Setup (reset các thiết lặp trong CMOS khi mới xuất xưởng- mặc định của nhà sx)rồi nhấn F10 để Save & Exit.

The Old Man
08-04-2007, 00:08
Khi load main thì nó dòng báo lỗi như sau:
Intel CPU uCode loading error.
Mình đem lên bảo hành thì nó nói main Asus là nó vậy chứ ko sao hết, chân cắm CPU cũng ko bị gì hết !!!!!!!!! ????????????
Ai biết thì cho mình biết như vậy là bị sao, tụi bảo hành nó nói có đúng ko ?
Cám ơn các bạn.

Bạn mua ở tiệm nào vậy? KTV gì mà nói như thế.

Lổi đó do BIOS chưa được update lại mới nhất.
InTel có trang nói về phần này. Lúc trước tôi cũng gập trường hợp này khi ráp một máy mới cho khách. Vào Search trong Web mới thấy Intel nói về lổi này và thông báo chỉ cần update lại BIOS mới nhất cho Main ASUS là xong.

saigonpho
08-04-2007, 15:30
Mình mua ở tiện Hoàn Long (tpHCM), mua máy lần đầu ở chỗ đó, rút ra được nhiều điều, chắc mình sẽ viết một bài nói về vụ này....
Nhưng làm sao để upload Bios cho main được, mong bạn chỉ cho mình, cám ơn bạn.

NoZ
08-04-2007, 19:02
Bạn đừng vội trách kỹ thuật. Chính xác là các main ASUS thường bị lỗi này khi gắn các CPU Intel mới. Đồng ý là trong trường hợp này, kỹ thuật viên phải hỗ trợ bạn hoặc hướng dẫn bạn cách khắc phục cụ thể.

Bác TOM đã đề cập đến việc nâng cấp BIOS đó. Chính xác là 90% trường hợp bị lỗi này sẽ khỏi bệnh sau khi nâng cấp BIOS. Mainboard của bạn hiệu ASUS, vậy bạn lên trang http://support.asus.com rồi tìm đúng BIOS update cho mainboard của bạn. Nhớ là phải tìm cho chính xác à nghen. BIOS mà không đúng version là khổ lắm.

Có điều nói thêm là lỗi này chẳng ảnh hưởng gì đến hệ thống, BIOS chỉ phát hiện ra processor không được liệt kê trong danh sách của nó nên báo vậy thôi. Bạn có thể dùng BIOS setup program tắt cảnh báo "Press F1 to resume" để khỏi mất công nhấn F1 (mặc dù vẫn còn thông báo lỗi).

quangtrong
08-04-2007, 21:03
roài roài,nhân đây các bạn coi coi xài main board nào là tốt nhất,mình vẫn chuộng main asus!

giooc3chop
08-04-2007, 21:25
Ừ, cùng giá tiền nhưng main ASUS luôn nhiều đồ chơi hơn Intel hay Gigabytes...Dễ xài, dễ nâng cấp

saigonpho
08-04-2007, 23:25
Mình đã lên trang asus và down load bản Bios mới, tải về là file Zip, trong đó có một file .ROM, vậy mình phải làm gì để update cho nó, hic, thông cảm cho mình, mấy cái này mình ko biết gì hết..........

xLord_of_monster
09-04-2007, 09:13
nếu thật sự bạn khônpg biết như vậy mang quay lại chỗ bảo hành bảo người ta update lại cho, không biết nghịch hỏng ráng chịu, tôi đồng ý đó là lỗi trên bios, bạn cứ mang quay lại nói chuyện trựec tiếp với mấy ông điều hành ở đó cho nó sack cái thằng ktv lười kia đi

saigonpho
09-04-2007, 21:23
hic, làm ơn chỉ mình đi mà, đem cái cục đó đi lông nhông mệt lắm, hic hic

khoabeo108
09-04-2007, 22:05
Nếu bạn chưa bao giờ updateBIOS, và với 1 cái main mới, thì mình khuyên bạn nên đem đến để KTV update cho.

xuanthu1326
09-04-2007, 23:39
Main Asus muốn nâng cấp BIOS,trước hết bạn download bản update BIOS từ website của Asus,nhớ là phải đúng dòng main, không là bibi cái main luôn,save nó vào hdd,sau đó bạn phải copy file afudos.exe trong đĩa driver của mainboard vào FDD, rồi boot vòa Dos,từ dấu nhắc ổ A,bạn gõ lệnh afudos /i<tên file.rom> rồi enter,ví dụ A:\>afudos /ip5n32sli.rom (với file uprom của tôi là P5N32sli.rom).nhưng trước khi làm việc này,bạn hãy backup cái bios của bạn bằn lệnh afudos /o<tên file.rom>.chúc bạn thành công.

saigonpho
10-04-2007, 16:43
ùm, thanks các bạn, có lẽ cũng ko nên update làm gì, thấy ghê quá, mà có để đó cũng chằng sao nữa.............

caysoinon
11-04-2007, 02:34
hic hic,máy tui cũng bị như thế này,chưa biết xử nó thế nào,nghe mấy bac kia dọa lạnh cả gáy,có lẽ lại vác lên Trần Anh bảo hành vậy ......

The Old Man
11-04-2007, 03:09
hic hic,máy tui cũng bị như thế này,chưa biết xử nó thế nào,nghe mấy bac kia dọa lạnh cả gáy,có lẽ lại vác lên Trần Anh bảo hành vậy ......
Rất tiếc là muốn máy chạy ngon thì phải Update BIOS. Không còn con đường nào khác. Đề nghị bạn đem lại tiệm bạn mua nếu còn bảo hành thì chắc chắn là KTV sẽ update BIOS lại cho bạn free. Tại vì bán nguyên system mà Main không thích hợp với CPU là lổi của tiệm. Trừ khi bạn mua Main và CPU riêng rẻ ráp lấy thì bạn phải chịu phí tổn update BIOS. Tôi chỉ nói theo sự hiễu biết của tôi. Tôi nghỉ đem tới Trần Anh nhờ update BIOS không có tốn bao nhiêu tiền nếu họ không có bán nguyên system cho bạn. CÒn nếu bạn mua nguyên system từ tiệm Trần Anh thì tôi nghỉ là tiệm Trần Anh sẽ không tính tiền.
Trước khi đem di sửa thì bạn qua box Trần Anh hỏi thử coi ra sao.
Tình trạng đâu có gì là ghê gớm như bạn tưỡng đâu.
Chúc bạn may mắn.

caysoinon
12-04-2007, 01:45
Tình hình là đã qua box Trần Anh để hỏi nhưng lại bị mod xóa mất bài.thế mới chán.

The Old Man
12-04-2007, 04:34
Tôi không hiễu bài bạn đã post như thế nào và bị xoá vì lý do gì.
Hảy post lại và đặt câu hỏi đàng hoàng. Mở ngay một mục mới trong Trần Anh và đặt câu hỏi đàng hoàng rỏ ràng. Đừng chen vào câu hỏi của người khác đã post trước.

caysoinon
12-04-2007, 13:01
Tất nhiên là tôi post 1 chủ đề mới,hỏi chi tiết về lỗi đó và cách update bios,nhưng sáng hôm sau thì thấy đã bị delete mất rồi.Mà cho tôi hỏi thêm,hôm nay gọi điện ra trung tâm bảo hành của TA hỏi cách update bios thì họ bảo phải tải thêm 1 phần mềm để chạy file update bios trên dos.Phần mềm đó là gì vây??

caysoinon
12-04-2007, 13:23
Main Asus muốn nâng cấp BIOS,trước hết bạn download bản update BIOS từ website của Asus,nhớ là phải đúng dòng main, không là bibi cái main luôn,save nó vào hdd,sau đó bạn phải copy file afudos.exe trong đĩa driver của mainboard vào FDD, rồi boot vòa Dos,từ dấu nhắc ổ A,bạn gõ lệnh afudos /i<tên file.rom> rồi enter,ví dụ A:\>afudos /ip5n32sli.rom (với file uprom của tôi là P5N32sli.rom).nhưng trước khi làm việc này,bạn hãy backup cái bios của bạn bằn lệnh afudos /o<tên file.rom>.chúc bạn thành công.

tui đã làm thế này,tại sao nó vẫn báo lỗi nhỉ??????

cuabongang
12-04-2007, 16:31
tui đã làm thế này,tại sao nó vẫn báo lỗi nhỉ??????

Bác nên làm thế này: Trong đĩa driver đi kèm của ASUS luôn có chương trình ASUS Update, cài chương trình này vào máy (hoặc có thể down trên mạng về).
Sau khi down load file .ROM về rồi, dùng chương trình này để update Bios mới từ trong Windows, rất đơn giản và an toàn, chương trình này cũng có thể backup bios hiện thời của máy, bạn nên backup trước phòng khi cần quay lại bios cũ.

minhpc
12-04-2007, 18:42
Lỗi này là do main Asus không tương thích với CPU. Trước hết bạn cài chương trình asus update từ đĩa driver kèm theo main or vào trang asus down chương trình ấy về rồi cài.Sau đó vào trang www.asus.com đánh mã main của bạn vào eg:P5P800..vv, sau đó bạn download chương trình bios mới nhất về cài là xong. Chúc thành công.

xuanthu1326
12-04-2007, 21:51
nhưng như thế bạn ko thể tận dụng hết khả năng xử lý của CPU ròi,cứ mạnh dạn làm đi,chỉ cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trong user guide trước khi dùng là ok ma

caysoinon
13-04-2007, 20:44
THông báo mới nhất.Sau khi quyết định không đem đi bảo hành,tự làm tự sướng ở nhà .Với máu liều có sẵn trong người cộng thêm sự đọng viên và hướng dẫn của mọi người tớ đã update bios thành công,xin chân thành cảm ơn các bạn :))

The Old Man
13-04-2007, 21:00
THông báo mới nhất.Sau khi quyết định không đem đi bảo hành,tự làm tự sướng ở nhà .Với máu liều có sẵn trong người cộng thêm sự đọng viên và hướng dẫn của mọi người tớ đã update bios thành công,xin chân thành cảm ơn các bạn :))

Thế cái lổi CPU Ucode loading error có hết không?

caysoinon
14-04-2007, 15:26
hết rùi bạn à.Update xong cái là tự động hết luôn.Dùng cái soft update bios trogn đĩa cài main chứ ko cài từ dos.

saigonpho
15-04-2007, 12:15
hì, thanks các bạn, chắc mình cũng thử làm xem sao. Nhưng cho mình hỏi, nhiều người nói làm nguy hiểm, vậy nguy hiểm như thế nào ?? Nếu update mà bị gì thì có thể phục hồi lại được ko ??
Cám ơn các bạn.

bz1201
16-04-2007, 16:41
cái này bạn update BIOS lên version mới nhất là ok thui. Chúc may mắn :)

hehehehe
06-05-2007, 15:46
ah đc rồi
hết lỗi rồi
em up lên bản mới nhất beta là hết lỗi

badboy_h151ng
06-05-2007, 19:19
update bios mà sai version hay là trong quá trình update bị ngưng thì hậu quả là Main sẽ im lìm không làm gì được vì lí do này nên thường khi update bios người ta thường dùng dos
và khi xảy ra sự cố thì bạn cần đem con bios lên những trung tâm lớn có trang thiết bị chuyên dùng học sẽ phục hồi giúp
chi phí khoảng 30K tùy nơi

NoZ
07-05-2007, 16:21
Nâng cấp Asus Bios toàn tập - Đọc chơi cho vui.
Bản tiếng Anh: http://support.asus.com/technicaldocuments/technicaldocuments_content.aspx?no=541&SLanguage=en-us

Bản tiếng Việt:
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/sdpc/99/upgrbios/upgrbios.htm

Nên chú ý các đoạn Attention. Đặc biệt chú ý trong trường hợp bị lỗi khi upgrade thì không được tắt nguồn điện mà phải làm theo hướng dẫn. Khi upgrade Bios xong, phải nhớ chọn Load Setup Default theo hướng dẫn.

NoZ không chịu bất kỳ trách nhiệm nào đối với những trường hợp upgrade lỗi. (một của chính hãng Asus, một của tạp chí ECHIP). Mong bạn đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng. Hohoho

saigonpho
07-05-2007, 16:51
Mình đã update nó lên rùi, hì hì, cám ơn ý kiến của các bạn.

th_dug
07-05-2007, 17:53
choài thấy các bạn thảo luận hay quá cái này hồi trước mình cũng tự mò và mới làm 4 hay 5 cái gì đó nhưng trong đó có một cái main phải đem đi cấp cứu hhic

binhdt1
20-11-2008, 19:55
nạp lại bios het liền

ketovoidoi
20-11-2008, 20:23
nạp lại bios het liền

đang update trên dos mà bị mất điện đột ngột thì chỉ cóa gửi đi BH chứ kòn làm đc rứa

hoaibaolaonhi
04-03-2009, 12:18
mình dùng asus P5B-MX/WIFI-AP va bios của mình là Version 0110 (12/4/2006)tải bản mới là (2007/01/30) thực ra là bản (12/4/2006) củng chảng có tác dụng ,cho mình hỏi là bios Version 0802 (nhu địa chỉ dưới)là bản mới của Version 0110 hay là bản khác vậy,mình củng bị lỗi (Intel CPU uCode loading error)

http://support.asus.com/download/download.aspx?modelname=P5B-MX/WIFI-AP&SLanguage=en-us

binhdt1
02-07-2009, 09:25
don giản cài nạp lai bios la ok

binhdt1
25-12-2009, 22:54
Lấy đĩa main ra vào phần bios cài ra roi tải fần bios moi về rồi chạy, thế là ok luôn, có thể nạp dc cả fon hình ảnh logo của mình vào cũng dc

amt
03-08-2013, 09:13
Sau khi đã update Bios từ 0201 lên 0302 thì khi khởi động máy mình vẫn bị thông báo cpu ucode error, ngoài ra thì máy cũng không nhận và boot được cd-rom. Main mình là Asus p5ld2 tvm se/s.
CPU là Intel Pentium E2160.
Có cách nào khắc phục không mọi người?