PDA

View Full Version : cách gõ các font chữ tiếng Việt trong Paint

cubin
11-11-2012, 01:55
Em xài paint Win 7 , em muốn chèn chữ tiếng việt các font thư pháp, hoặc các font chữ đặc biệt thì phải làm thế nào, Bác nào biết chỉ em với, Em cám ơn nhiều

The Old Man
11-11-2012, 02:11
1. Cài (install) các font mình cần dùng vào Windows.

2. Phải biết loại mã font đó là loại mã font nào. Vd như VNI, hay Unicode hoặc VPS v.v.

3. Tuỳ theo mã font bạn chọn bạn phải load soft gỏ tiếng Việt ví dụ như Unikey và setup cho nó là bảng mã VNI nếu bạn chọn font VNI. Còn cách gỏ thì kiểu nào bạn biết cũng được (Telex hay VNI)

4. Mở Paint lên chọn font bạn muốn dùng và gỏ tiếng Việt thông thường.

tam_giang
11-11-2012, 02:17
Nếu dùng fonts Thư Pháp của Hùng Lân thì phải dùng bảng mã BK HCM2.

The Old Man
11-11-2012, 10:46
Trong tom.vanviet.com có cái folder Fonts trong đó có vài ngàn font VN bỏ quên trong đó lâu rồi!

superthin
11-11-2012, 19:07
Font Unicode đã được khuyến cáo sử dụng từ năm 2001, nhưng vì trong ngành thiết kế cần có nhiều font và vẫn còn sử dụng những font không phải Unicode => cho đến năm 2012 này vẫn còn nhiều người lúng túng không phân biệt được đâu là font chữ, đâu là họ font chữ, đâu là bộ gõ (rối rắm nhất là có font VNI và có kiểu gõ VNI <= rối beng). Và nếu làm siêng bỏ 30 phút đọc bài này (http://khoancatbetong.com/forum/viewtopic.php?p=5034) thì từ nay về sau sẽ khỏi phải lúng túng về vấn đề này nữa.

obscurix
20-11-2012, 10:59
Cứ down cái code đấy về thôi, có bảng mã code VNI đó :-? Có thể bị lỗi chữ to nhỏ nhg vẫn chỉnh đc mà :">

tam_giang
23-11-2012, 03:52
Nói gần nói xa chẳng qua nói thật: Đến giờ này mà nhiều người viết chữ Việt không thông. Tôi ghét nhất là mấy ông/bà tướng dùng VPS và họ không chịu đổi vì như vậy mới Pro !!! Khi cài VPS, nó đổi vài system fonts.
(VPS là Vietnamese Professional Society. Khoảng 15 năm trước tôi có gia nhập, nhưng có mấy ông nói chuyện gì cũng dùng sách mà làm không xong nên tôi bái bai). Bây giờ mấy ổng vẫn viết kiểu VIQR chưa đổi. Gần đây có một vài ông thân với tôi hơn, viết bài xong là nhờ tôi chuyển qua Unicode và đóng gói lại. Tôi hỗ trợ Unikey của anh PKL cho đến ngày đóng cửa vì bị hacked.

ngocvinh188
23-11-2012, 09:30
Font Unicode thông dụng nhất

danglangthang
23-11-2012, 11:14
Font Unicode thông dụng nhất
Máy phong unicode bỏ dấu trên photoshop k0 được :(

tam_giang
23-11-2012, 15:31
Máy phong unicode bỏ dấu trên photoshop k0 được :(
Không biết cách bỏ hay bỏ không được ? Bạn dùng Photoshop gì ?

danglangthang
11-07-2013, 21:24
Không biết cách bỏ hay bỏ không được ? Bạn dùng Photoshop gì ?
Mình bỏ dấu trên photoshop = các font vni thì ok ( chuyển kiểu trên Unikey= VNI-Window)
Còn font Unicode thì ra dấu hỏi. Mình dùng CS2 và CS3, CS5 giờ cũng vậy :(
Mod có cách hay xin được chỉ giáo ;)

The Old Man
11-07-2013, 23:55
Mình bỏ dấu trên photoshop = các font vni thì ok ( chuyển kiểu trên Unikey= VNI-Window)
Còn font Unicode thì ra dấu hỏi. Mình dùng CS2 và CS3, CS5 giờ cũng vậy :(
Mod có cách hay xin được chỉ giáo ;)

Đọc lại các bài post trước và đọc kỷ và theo lời của bác Superthin giùm một cái.