PDA

View Full Version : Asus - tôi đã sai lầm khi chọn dòng máy này

namapple.pro
07-11-2012, 16:56
Tôi đã kham khảo rất nhiều người về dòng máy laptop hiện nay. và tôi đã thấy dóng asus k45vd rất hợp với tôi. tôi đã mua với giá 14tr7 . Nhưng tôi chỉ xài được 2 tuần , tôi mua máy lúc 13-10-2012 giờ nó đang nằm trên hãng :(
    Khi đem về xài tuần đầu tiên thì bị 1 lổi tối rất bất ngờ [ màn hình xanh chết chóc ] , tôi phải đem lên Cần Thơ bảo hành .
    Qua tuần thứ 2 : Khi xài buổi tối , phát hiện máy phát ra tiếng tạch tạch ở dưới bàn phím phía tay phải của HDD [ giống như sự cọ sát gì đó , hay trạm điện ] , nghe rất rõ và liên tục tới khi tắt máy , ngay cả khi mở máy và không sử dụng củng kêu [ người ta bảo có thể hư Ổ cứng - mới mua mà hư ổ cứng . haizzz. ] , không chỉ dừng ở đó , ngay cả cục Adapter củng phát ra tiếng kêu và xạc rất là nóng . bây giờ tôi đang cần máy laptop củng phải mượn của người bạn đễ xài .
    Bây giờ ai nhắc đến Asus là tôi Good bye . không cần phải bàn nửa . haiizz... mua laptop 14tr7 mà chưa xài được 2 tuần giờ phải gửi ở trung tâm FPT gửi lên hảng test máy . chán thật .
    Muốn đổi máy mới mà không được .
    Đó là ý kiến và là trải nghiệm của tôi về dòng Asus , nhưng nó đắt quá . 14tr7 .

tam_giang
07-11-2012, 17:05
Số bạn này xui thiệt !!! Asus nổi tiếng là mát. Nhà tôi có 2 cái, 1 cái mua gần 2 ngàn rưởi (của thằng út), 1 cái hơn 5 trăm (của bà chủ hộ của tôi), chưa thấy ai kêu ca gì cả.

The Old Man
08-11-2012, 03:03
Cái notebook Asus mua giá 350 đô của tôi theo tôi lăn lóc chụp hình từ xa mạc nóng cháy đến núi tuyết băng giá, xe cộ bụi bặm, bùn sình và cả mang về VN ẫm thấp ướt mưa cả 4 năm nay, chưa kể ở nhà mấy đứa cháu vằn vật nó lên xuống. Mà bây giờ nó vẩn còn hoạt động y như lúc mới mua chỉ có cái bề ngòai là trầy xước thôi.

Nếu ở VN thì bạn có mua Sony hay Apple, Mac thì củng chỉ là cái hên xui.
Muốn nói tới phẫm chất của một loại máy điện tử thì cái nhận xét khách quan về một sản phẫm mua (mới?!!!!!) ở VN thì không có chân giá trị gì hết.

nino
08-11-2012, 07:39
Hên xui thôi, em có con HP DV1000, xài gần chục năm có ăn thua gì đâu, giờ dây nối vô adaptor phải cắt đi cắt lại, mổ adaptor ra để nối dây mấy lần mà vẫn chạy ầm ầm, vừa rồi cục pin hư, thay cái khác chạy vô tư.
Thấy HP xài khoái quá qua ĐH Cần Thơ mua hộ thằng bạn một con HP xài chip i3 đàng hoàng (quên mất mã hiệu máy) thế mà hơn 1 tháng phải đi bảo hành thay cái màn hình, kế tiếp 2 tháng sau phải bảo hành thay bàn phím, vừa hết bảo hành thì cái HDD die... bà mẹ Việt Nam anh hùng... mần mình mất uy tín hết trơn :(

megaownage
08-11-2012, 08:08
Thằng cháu nhà tôi xài cái Toshiba xịn (khá đắt tiền - trường học bắt đặt mua đồng bộ) đã mấy năm nay. Vấn đề không hẳn là nhiều nhưng cũng phải nhìn nhận là khá khó chịu. Phòng IT của trường bảo hành không kịp, học sinh bị neo máy hoài. Cũng đành chấp nhận xui xẻo thôi, gặp nhằm cái đợt ra năm ấy nó dỏm. Mình tìm cách làm cho câu chuyện nó vui ra thay vì đứng đó mà than trời như bọng. Chúng tôi (phụ huynh học sinh) vẫn đùa với nhau là đợt này tên trưởng phòng IT của trường ăn tiền bọn mối lái Toshiba, đặt mô đen dỏm (tức là mô đen bị dội hàng ngoài thị trường nên móc nối bán cho trường học). Tuy nói với nhau nửa đùa nửa thật nhưng ai dám bảo đảm là ở mấy nước "văn minh" này không có dùng phong bì?

Vấn đề chất lượng thì hên xui tùy đợt hàng thôi. Chẳng phải mấy năm trước đây xe Toyota bị một vố "recall" chới với hay sao?

sonld89
08-11-2012, 08:24
không thể dựa vào một sản phẩm mà đánh giá cả một thương hiệu... mua đồ điện tử hên xui là chính... chia buồn cùng chủ thớt

tranhoamtt
08-11-2012, 09:03
tui cũng từng dùng asus cách đây 2 năm,ổ cứng thì kêu rọt rẹt,DVD R thì kén đĩa giờ ko nhận lun,chạy cang ngày càng ì ạch,bỏ lâu rồi..pin thì 1 năm chai tè rồi.Bực hết cả mình asus thì thôi miễn xài

vnpublic
08-11-2012, 10:02
chia buồn với bạn, tớ thì thick dell hơn cho nên không mua asus, trước đây chỉ mua mainboard cho desktop thôi, tuy nhiên cũng hên xui lắm, đồ điện tử mà, con 3550 này đang dùng được 3 tháng nhưng cũng băt đầu có hiện tượng nóng máy khi sử dụng được 1-2 tiếng :) nhưng lại tùy hôm - không hiểu được

MVP
08-11-2012, 10:18
Cái này bạn nên đòi đổi máy mới, hoặc có khi cửa hàng bán cho bạn đồ lỗi, hay đồ refurbished rồi
Asus nó OEM cho cả máy tính bảng Nexus cho Google mà :D
Laptop Asus xài cũng ok lắm, bị cái nó cứ thô thô ngu ngu thế nào ý =)),

singcang
08-11-2012, 11:01
thằng em cũng mới mua asus và bị lỗi màn hình fai đi bảo hành khi chưa xài đc 1 tháng , mình đang xài acer hơn 2 năm r chưa bị gì , ở VN thì chất lượng là hên xui

kiettt
08-11-2012, 16:40
ở VN thì chất lượng là hên xui

Cả thế giới này chứ riêng gì VN ?? !!! Câu cửa miệng của thợ là "đồ điện tử mà, xui thì gặp nhằm cái máy bị lỗi, xui hơn nữa là đi đổi máy khác cũng bị lỗi luôn :lick:"

VNSIM.COM
08-11-2012, 20:21
cứ dell mà phang, bào đảm bền

pacisoft.com
08-11-2012, 20:36
dòng asuss chạy mát lắm, bảo hành 2 năm , xài vô tư mà bác

shopta
08-11-2012, 20:47
Mình nghĩ có lẽ bạn bị xui, mình dùng 2 cái của ASUS thấy ok mà, theo mình thấy thì ASUS không tốt bằng Dell hay HP nhưng nếu so sánh về giá cả và chất lượng ở những dòng phổ thông thì thì thấy ASUS hợp lý hơn.

Kẻ Mới Đến
08-11-2012, 20:56
:D Nhân cho em hỏi , em dùng máy Dell , hôm trước nạp lại cái BIOS, đang nạp thì bị cúp điện , giờ nó ko lên được nữa :( . em mang mấy cái đại lí bảo hành ủy quyền của Dell ở Hà Nội thì nó lặn tăm đâu hết rùi ý , em mang lên Trần Anh thì nó chém 500k giá tham khảo :-o . ko biết chỉ nạp lại cái BiOS thôi có đến mức 500K ko các bác :-s

quangtrung31
14-11-2012, 12:08
Do bạn không may mắn thôi. Mình lại thích Asus vì bảo hành dài gấp đôi các loại khác, dịch vụ khi phải bảo hành rất tốt, nhân viên TTBH nhiệt tình lễ phép. Mình toàn khuyên người nhà mua laptop asus chưa gặp vấn đề bao giờ

quangtrung31
14-11-2012, 12:14
:D Nhân cho em hỏi , em dùng máy Dell , hôm trước nạp lại cái BIOS, đang nạp thì bị cúp điện , giờ nó ko lên được nữa :( . em mang mấy cái đại lí bảo hành ủy quyền của Dell ở Hà Nội thì nó lặn tăm đâu hết rùi ý , em mang lên Trần Anh thì nó chém 500k giá tham khảo :-o . ko biết chỉ nạp lại cái BiOS thôi có đến mức 500K ko các bác :-s

TT bảo hành ủy quyền của Dell là Cty CP Tin học Lạc Việt, ở tầng 2 tòa nhà Hacinco 110 Thái Thịnh bạn nhé. Tuy nhiên máy bạn lỗi là do người sử dụng, chưa chắc đã được bảo hành

steve_co1
16-11-2012, 09:43
mình sài hãng này thấy tốt lắm mà, Nhà mình mua cũng 4 cái hãng này rồi đó. cái nào cũng ok hết

LamTrang
16-11-2012, 10:23
Số bạn này cũng xui.
Mình dùng Asus a42 3 năm chả thấy trục trặc gì,
Đợt rồi cho đứa em, còn mình lên đời con N56 chạy đã lắm, coi phim HD, nghe nhạc thì thôi rồi
Trong khi đó trong 3 năm qua chỗ cơ quan mình ít nhất cũng phải có 2 em Sony, 1 em Dell phải đi hãng bảo hành.
Nói chung là hên xui

cyber_shot
16-11-2012, 11:27
Asus dùng tốt mà, máy rất trâu lại rẻ nữa

tam_giang
19-11-2012, 16:06
Tôi nó câu này nhiều người cho là hơi kỳ nhưng VN mình có câu: "Của bền tại người". Tôi đã xài máy từ 15 ngàn đến 5 trăm đủ Toshia, Asus, HP, IBM (trước Lenovo), NEC và Dell nhưng chưa bao giờ phải lo bảo hành này nọ ngoại trừ 1 trường hợp bị sét đánh. Nhiều học sinh xem laptop như là trái banh hoặc bỏ trong bag mà va chỗ này, đụng chỗ khác. Tôi không kể thêm là táy máy, cài hết game này đến game khác, hết phần mềm lậu này tới phần mền hack khác ..... Làm sao máy chẳng mau hư ! Tôi đã kể chuyện con gái tôi nó xách máy HP đi khắp nơi cả VN, China, Russia .... mà khi nó mang về vẫn chạy ào ào. Lúc đi tôi cài cho nó cái gì, dặn giữ gìn làm sao, nó cứ làm thế.

ngocvinh188
27-11-2012, 14:55
Mình cũng vừa phải đổi Asus sang Lenovo thinkpad. con này có vẻ cũng được mỗi tội là chạy lâu máy phả ra rất nóng. nhưng pin thì rất khủng. 4 tiếng luôn:D

baotrihethong
06-12-2012, 08:00
Sản xuất 1000 con máy Asus không tránh khỏi 1 em bị lỗi, có thể bạn là 1 trong số ít người không may mắn mua phải con máy lỗi đó.

Mình dùng em Asus K40IN cũng đã được 3 năm, nhưng chưa thấy có trục trặc nào.

khanh_tv
06-12-2012, 09:58
Asus nổi tiếng mà, bạn mua nhằm hàng gì rồi. Lúc mới mua bị lỗi sao không đổi mới, Asus BH 24 tháng mà.

- - - Updated - - -

Chia buồn cùng bạn, hjhj

lavadragon
06-12-2012, 14:48
cũng tùy thôi bác...máy này sài cũng dc mà

laigdotcom
06-12-2012, 15:20
Do số bạn đen thôi.

Sent from my LG-E400

trochoivui.com
08-12-2012, 11:10
hàng điện tử thì có cái này cái khác bạn ạ. có thể hơi xui 1 chút vì bạn mua trúng cái thôi. nhưng cũng chia bùn cùng bạn vì mình cũng từng trải qua cảm giác như vậy với cái desktop hơn 15tr..haizz..

flymen99
08-12-2012, 11:24
Asus nói chung dùng ok, trừ 1 số lỗi như về màn hình, con máy mình là x83vb, xài được hơn 1 năm thì màn hình bị rung, phải thay lại màn hình khác. Ngoài lỗi đó chưa thấy lỗi gì thêm :)

smsdem
10-12-2012, 11:25
lại vơ đũa cả nắm rồi , chắc do bức xúc quá :))

12/12/12
12-12-2012, 13:17
Tôi đồng ý với ý kiến của anh Tam Giang "của bền tại người" thôi. Tôi đã dọc qua rất nhiều dòng máy Asus, máy bàn, laptop, thậm chí cả máy tính bảng đều OK cả.
Tôi khuyên các bạn không nên vì một sự xui xẻo ngẫu nhiên lại đem đi nói xấu cả một Công ty là điều không nên làm, nếu không muốn nói là bạn thuộc một doanh nghiệp đang cạnh tranh với hãng asus.

nino
12-12-2012, 13:20
Tôi đồng ý với ý kiến của anh Tam Giang "của bền tại người" thôi. Tôi đã dọc qua rất nhiều dòng máy Asus, máy bàn, laptop, thậm chí cả máy tính bảng đều OK cả.
Tôi khuyên các bạn không nên vì một sự xui xẻo ngẫu nhiên lại đem đi nói xấu cả một Công ty là điều không nên làm, nếu không muốn nói là bạn thuộc một doanh nghiệp đang cạnh tranh với hãng asus.

nói sai rồi :chris:

infolyle
12-12-2012, 15:10
Qua 7 năm, mình dùng 3 con Asus, chỉ có một con bị "rác" card màn hình (con này 7 tuổi), còn 2 con kia vẫn chạy tốt (con 4 tuổi, con 2.5 tuổi) chưa thay pin, hoặc sửa chữa gì. Mình thấy Asus kiểu dáng đẹp, pin trâu bò, ít nóng máy.

thiet ke website
13-12-2012, 10:32
Mình cũng đang xài asus, nói thật là mình cũng không khoái loại này

luckynine
13-12-2012, 10:32
chia buồn cùng chủ thớt, nói chung bất cứ hãng nào cũng có 1 tỷ lệ bảo hành nhất định, k nên vì một sản phẩm mà đánh giá cả một thuơng hiệu, với lại, bạn phải xem nơi bán có thể uy tín cao hay không, vì bây giờ họ tháo máy luộc đồ nhiều lắm, ngay cả những cty lớn như Phong Vũ thỉnh thoảng vẫn dính phốt mà, rủi ro lúc nào cũng có, mình xài lap asus 4 năm rồi, giờ cũng đã hư (nhưng là hở chip VGA mình cũng lười đi sửa - cái này cũng nhiều dòng hay bị chứ k riêng gì asus).

lusmbb01
13-12-2012, 14:10
Chắc bạn xui chọn ngay con laptop bị lỗi chứ mình thấy ASUS cũng ok mà ... hay bạn yêu cầu bên bảo hành đổi cho bạn máy mới thử xem sao

smsdem
13-12-2012, 16:56
mới tậu 1 em asú vga rời , rất hi vọng em nó sẽ đồng hành cùng mình trong time dài , love asus ^^

luuanhquyen
13-12-2012, 18:06
"Của bền tại người" thì rõ ràng luôn luôn đúng. Cùng 1 cái máy người nào giữ gìn hơn rõ ràng cái máy dùng được lâu hơn. Nhưng mà đây đang nói về chất lượng máy thì theo mình "tiền nào của nấy" đúng hơn. 1 hãng cũng có nhiều ****** khác nhau cao cấp, thấp cấp. Theo mình người dùng VN đa số chạy theo cấu hình và giá cả cố chọn cho mình cái máy "Cấu hình cao"+"giá thành thấp" tổng hợp 2 cái điều kiện đấy lại dễ dẫn tới mua cái máy chất lượng thấp của thương hiệu thấp. Asus mình chưa dùng nhưng có dùng Acer, chọn 1 cái máy cấu hình cao và giá thấp kết quả là máy rất kém bền. Độ vững chắc kém sau 2 năm sử dụng thường xuyên bị tắt đột ngột - sau đó cháy main mà vấn đề này rất nhiều người dùng dòng máy này của Acer mắc phải.
Loại trừ lỗi cá biệt của máy và do người sử dụng theo mình không nên chọn máy giá quá thấp mà lại cấu hình quá mạnh - nghe nó hơi 'ngu' nhưng theo mình ko bớt cái này thì phải bớt cái kia. 1 cái máy chúng ta chỉ đánh giá qua CPU và RAM, HDD. Những thành phần này không đóng góp toàn bộ giá thành chiếc máy do đó hoàn toàn có thể sản xuất máy thật rẻ, cấu hình mạnh nhưng Mainboard, màn hình, vỏ máy... toàn hàng thấp cấp tất nhiên hầu hết hỏng cái nào cũng toi cái máy.

star215
13-12-2012, 19:26
mình cũng đang xài asus..ổ quang đọc rất kém..tiền nào của nấy thôi