PDA

View Full Version : Không thể truy xuất ổ đĩa logic

kokichi1412
06-04-2007, 22:22
Khi click chuột trái vào ổ đĩa thì hiẹn thông báo:"n: not valid win32 application." nên không thể truy suất (n: la tên ổ đĩa, cả 3 ổ đĩa của mình đều bị tình trạng này);còn khi click chuột phải , ngoài dòng Open còn co dòng "Open=0" và cũng không thể mở ổ đĩa bằng 2 dòng trên.

xLord_of_monster
07-04-2007, 09:08
con này tui bị một lần nhưng trên usb tôi cắm vô nó hiện thông báo như bác không truy cập được cuối cùng phải forrmat nó rui quét lại vỉut bàng trình virut mới cho chác (kyper)

khoabeo108
07-04-2007, 15:59
Càng ngày càng thầy nhiều bạn thích hỏi hơn là thích tìm kiếm:
Trong những ổ bị hiện tượng đó, có 1 file ẩn có tên autorun.inf. Xóa nó đi và restar lại máy là xong

kokichi1412
07-04-2007, 21:42
đã bảo la không truy xuất được thì làm sao xóa file autorun.ini như khoabeo108 nói chứ. minh không muốn format, mất hết dữ liệu .Chú bác nào biết nguyên nhân bệnh này thì cho biết và kê dơn thuốc cho mình nha

khoabeo108
07-04-2007, 21:51
đã bảo la không truy xuất được thì làm sao xóa file autorun.ini như khoabeo108 nói chứ. minh không muốn format, mất hết dữ liệu .Chú bác nào biết nguyên nhân bệnh này thì cho biết và kê dơn thuốc cho mình nha

Bạn truy xuất bằng gì? Truy xuất trong WIndow với Explorer à? Hay là từ My Computer vào luôn nó? Còn nhiều cách khác để làm mà. Đừng phụ thuộc quá nhiều vào Windows.

(Trước khi làm nhớ scan virus, scan từ DOS, hoặc gắn HDD sang máy khác rồi scan)

NoZ
08-04-2007, 18:54
Bạn nhấp chuột phải lên ổ đĩa xem có xuất hiện các dòng Auto, Auto play trước Open và Explorer không.

Nếu có, đó là do đĩa cứng đã nhiễm virus, một vài loại virus (không nhớ rõ tên) chuyên tạo các file ctfmon.exe vô đĩa và tạo file autorun.inf, trước đây cũng có virus chuyên tạo các file .exe có tên là các folder (files) trên đĩa (đặc biệt là các file nhạc, film) nên khi bạn double-click, nó chạy file autorun và thực thi chương trình virus.

Để truy xuất được đĩa, nhấp phải chuột lên ổ đĩa rồi chọn Open hoặc Explorer là được.

Tuy nhiên, bạn phải cài đặt trình diệt virus mới nhất để quét đĩa. Hay tốt hơn là nên khởi động hệ thống từ CD Hiren Boot, rồi chọn Antivirus trong menu, sau đó chọn McAfee. Cho quét hết tất cả các ổ đĩa cứng. Chú ý một điều: ký tự các ổ đĩa khi bạn boot từ Dos có thể không còn giống như lúc trên Windows, vậy nên phải đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng

Có gì không hiểu thì cứ post bài hỏi tiếp nhé.