PDA

View Full Version : Tính toán % thế nào với các thành viên trong cùng dự án.

minhkhoidnn
27-10-2012, 17:34
Chào các bạn, mình mới bắt đầu làm một website, vốn ít, đầu tư thời gian dài, thị trường tiềm năng. Tuy nhiên vì công việc khá nhiều, và quỹ vốn ban đầu khá hạn hẹp nên mình có mời 3 người bạn cùng tham gia và chia % lợi nhuận. Hiện dự án đang ở bước đầu và có tiến triển tốt, vì vậy mình lập topic này để hỏi ý kiến mọi người về cách tính % lợi nhuận như thế nào?

Dự án này được triển khai 100% bằng ngôn ngữ tiếng Anh, vốn đầu tư ban đầu mình bỏ ra cả.

Vì mỗi công đoạn đều ảnh hưởng đến thu nhập của cả nhóm, nhưng tính chất, mức độ khó và thời gian cho mỗi công đoạn đều khác nhau. Vậy mình nên tính % cho các thành viên như thế nào? Rất mong được mọi người giúp đỡ.

======Cập nhật công việc của từng nhóm======
Bảng này thể hiện công việc của từng nhóm, nhờ các bạn tư vấn tính khối lượng (%) theo nhóm nhé:

1- Nhóm kinh doanh: Phân tích và khảo sát tiểu dự án - Quản lý các phân nhóm dự án - Thống kê và báo cáo định kỳ
2- Nhóm kỹ thuật: Lập trình nền tảng - Lập trình và cập nhật module - Bảo dưỡng website - Quản lý code và server
3- Nhóm nội dung: Viết bài - Biên tập - Kiểm tra chất lượng - Xuất bản
4- Nhóm quảng cáo: Tối ưu bài viết cho SEO - Tối ưu toàn website - Xây dựng liên kết trong và ngoài - Quảng bá trên mạng xã hội

Mình bỏ vốn, và cũng tham gia làm như CTV bình thường.

nino
27-10-2012, 20:58
Chưa biết bản phân công công việc mần sao biết chia % đây, người bỏ vốn ra nhưng làm gì? giờ thì chia cổ phần đi, rồi phân công lại công việc sẽ suy ra được % dễ hơn.

minhkhoidnn
28-10-2012, 07:39
Mình cập nhật thêm công việc của từng nhóm ở trên, giúp mình phân tích và tư vấn cách tính % khối lượng công việc như thế nào với. Mình bỏ vốn, và cũng tham gia làm như CTV bình thường.

nino
28-10-2012, 13:10
hợp tác ăn chia thì phải đều mới bền, giờ chia cổ phần đều đi, nếu có lợi nhuận thì sẽ chia đều theo cổ phần hùn.
Công việc nào cũng quan trọng như nhau, ta không thể nói "tao làm nhiều sẽ được hưởng nhiều được", còn nếu không thì do vốn "tao bỏ ra" thì "tụi mày mần công ăn lương".

Ý kiến mình là thế, không biết các bác có ý kiến nào khác ạ!

minhkhoidnn
28-10-2012, 15:37
Cám ơn, nhưng có vẻ bạn ko có chuyên môn nhỉ, một bài viết hoàn thành trong 1 ngày, mất cả tháng để SEO, tốn cả bạc triệu cho 1 tiểu dự án, vậy mà chia đều thì cạp đất hả bạn.

shopby.vn
30-10-2012, 16:20
Ko bít phân chia cviec tnao, vốn bỏ ra lsao thì sao mà phán đc hở bạn :D

luongdonald
31-10-2012, 03:33
Nên đưa ra 1 hệ chuẩn nền tảng. Ví dụ: Chia cổ phần ngay từ đầu, sau đó được thua cứ theo thế mà chia.
Còn nếu như bạn nói, theo mình nên đi theo mô hình cổ đông và ban điều hành. bạn là chủ họ là người sản xuất kinh doanh sẽ có lương và thưởng đi kèm, còn bạn chịu trách nhiệm toàn bộ.

minhkhoidnn
31-10-2012, 10:34
Nên đưa ra 1 hệ chuẩn nền tảng. Ví dụ: Chia cổ phần ngay từ đầu, sau đó được thua cứ theo thế mà chia.
Còn nếu như bạn nói, theo mình nên đi theo mô hình cổ đông và ban điều hành. bạn là chủ họ là người sản xuất kinh doanh sẽ có lương và thưởng đi kèm, còn bạn chịu trách nhiệm toàn bộ.

Cám ơn bạn rất nhiều, bạn có thể giải thích thêm chỗ mô hình cổ đông và ban điều hành không?

24h_yeuem
02-11-2012, 15:51
up................................................ ................