PDA

View Full Version : [DIS] WMA & MP3 cái nào mạnh & hay hơn ?

truyenth
18-02-2003, 17:05
Các bạn thử cùng nhau góp ý kiến xem thử MP3 & WMA mới nhất của Microsoft (sử dụng code cho Windows Media 9) các bạn thấy thằng nào mạnh & hay hơn vậy. Tui thì nghe khó phân biệt được wá, nếu 2 thằng nén với cùng tiêu chuẩn thì nghe cũng y chang, có bài thì thằng này nén mạnh hơn, có bài thì ngược lại, chất lượng thì nghe thấy cũng giống nhau. Nhưng sao tui thấy MP3 khi nén với chuẩn 128Kb thì nó ghi là chất lượng chỉ gần = CD thôi(near CD). Nếu muốn được như CD thì fải là 196Kb, nhưng như thế thì dung lượng nó tăng gấp đôi rồi. Riêng thằng WMA của Microsoft (chỉ nói về Code mới nhất của nó thôi nhé) thì chỉ cần nén 96Kb là đã đạt chất lượng Near CD rồi, vậy ko lẽ WMA nó lại nén mạnh & hay hơn MP3 1 cấp bậc hay sao, tui đã nén thử WMA 96Kb rồi, & nghe cũng khó lòng phân biệt được có khác với MP3 128Kb hay ko nữa, lúc này thì dung lượng của nó rất nhỏ (good), nhưng nếu nén WMA lên 128Kb thì dung lượng nó cũng giống như MP3 thôi. Điều tôi muốn wan tâm hơn nữa là khi mình nén 1 file Wav được cắt từ CD xuống thì khi nén lại với chuẩn WMA 96Kb (bình thường nếu Mp3 để nghe được gần giống như CD thì fải nén 128Kb) thì khi mình bung ra lại thành Wav để ghi đĩa Audio thì chất lượng của nó có bị xuống cấp hay ko.

tsondt
18-02-2003, 20:19
Xài WMA để lưu trữ tốt hơn (nếu số lượng bài hát lớn). Giữa wav, wma và mp3 khó lòng phân biệt được chất lượng nếu nghe với loa của máy tính (cho dù có xài loa surround đi chăng nữa). Còn nếu muốn chép audio disc thì tốt nhất là dùng dạng wav.

truyenth
19-02-2003, 13:16
Đương nhiên là muốn ghi đĩa Audio thì fải convert nó ra dạng .Wav rồi, chủ yếu mình muốn cùng nhau thảo luận là WMA & MP3 cái nào hay & mạnh hơn thôi.

IT-newcomer
21-02-2003, 18:13
Tui thấy MP3 là mạnh hơn, tui đã thử xài WMA rùi, có 1 bất tiện là nó có lưu 1 khóa để nhận biết files lưu trên máy, nếu mà lỡ format Win thì khỏi nghe luôn.
Ở nhà lúc này tui xài định dạng mới MP3Pro, chỉ cần nén ở 96 kbs là nghe ngang chất lượng CD.
Bạn có thể dùng Musicmatch Jukebox 7.5 để nén, và nghe. Bảo đảm đã lỗ taai luôn.

truyenth
21-02-2003, 23:52
MP3 Pro tui đã xài thử lúc trước lâu lắm rồi, chất lượng nghe cũng ngang ngửa với Mp3, nhưng có 1 bất lợi là nó ko thể giải nén ra được chât lượng âm thanh .wav như nguyên gốc, vì tui cần để ghi đĩa CD-Audio nữa.

IT-newcomer
23-02-2003, 19:05
Dùng Musicmatch Jukebox 7.5 cho convert thoải mái các định dạng âm thanh luôn : MP3Pro<->.WAV<->WMA . Vô cùng tiện lợi.

Với tui MJ hay hơn WMP nhìu.

truyenth
24-02-2003, 00:06
Đa số các ct convert đều có thể convert từ MP3 Pro về Wav được hết đó, nhưng lúc đó file .wav ko còn chất lượng như nguyên gốc nữa, cụ thể là nó ko còn chất lượng CD nữa.