PDA

View Full Version : Thay thế ổ HDD trên laptop bằng ổ SSD+ cài đặt Windows 8

ali hoahoc 9x
20-10-2012, 02:09
Chào các bạn. Laptop mình tuy chip core i7 ram 8gb nhưng bị tốc độ bị chậm lại rất rất nhiều vì ổ HDD 7200rpm nên mình muốn đổi sang ổ SSD cho tốc độ cao hơn, tận dụng ưu thế của máy

Mình vì có nhu cầu cài đặt nhiều ứng dụng nặng vì thế cần ổ dung lượng cao 1 chút. Dung lượng ổ SSD tối thiểu là 256GB nhưng nhiều hơn thì tốt. Ngân sách mình định dành cho việc này là khoảng 10 triệu đổ xuống

Dự định của mình là thay ở cứng HDD của laptop bằng ổ SSD và cài windows 8+ dùng caddy bay lắp ổ HDD cũ vào khay optical drive(ổ DVD) trên laptop và lắp riêng optical drive (DVD) ra ngoài với box có giao tiếp USB

1 số thắc mắc + yêu cầu cuả mình, mong các bạn tư vấn giúp mình:

1)Về lựa chọn ổ SSD:

_dùng cho laptop Dell XPS 15 L502X với giao tiếp sata 3

_giá dưới 10 triệu

_dung lượng tối thiểu là 256GB hơn thì càng tốt

_chạy nhanh nhất, bền và ổn định phù hợp với mức giá trên

_Có cài đặt dễ dàng không. Khi lắp ráp xong SSD và cài đặt windows thì có
phải cài thêm driver hay tinh chỉnh BIOS gì không ví dụ cài dặt tính năng TRIM chẳng hạn????Có phải tinh chỉnh gì để tối ưu hóa tốc độ cho ổ SSD ko???

**Hiện tại sau khi đọc review 1 số trang web nước ngoài thì mình thấy có
4 sản phẩm đáng chú ý là:

i)Intel SSD 520, 240 Gb, giá 5500k:

ii) SSD OCZ RevoDrive 3 240GB, giá 8900k:

iii)SSD OCZ Vertex 4, 256Gb, giá 5650k:

iv) Chờ sản phẩm sắp ra mắt này của Samsung: Samsung SSD 840 pro:

Mong các bạn tư vấn giúp mình về 4 sản phẩm này hay có sản phẩm nào tốt hơn 4 loại trên????

2)Về cài Windows 8 vào ổ SSD : máy mình là dell xps 15 l502x

_Mình ko rõ là cài windows 8 thì có phức tạp lắm ko vì lâu lắm rồi mình ko cài win.

_*****+Active Windows 8 bản quyền bây h có dễ dàng ko. Mình thấy có 1 số bạn đồng ý active qua phone, 1 số active dịch vụ với giá 100-150k. Mình cũng không rõ thế nào mnog caccs bạn tư vấn giúp!!!

_Phần driver cho các thiết bị có dễ cài không, cả các phần mềm đi kèm nữa. Đây là phần mình lo nhất vì cài driver rất phức tạp, cần phải cài theo đúng thứ tự nếu ko máy sẽ bị lỗi

_Mình có thể tạo phần recovery hay ghost gì cho bản win 8 này dễ dàng ko.Cách làm như thế nào???’

3) Cài đặt ổ HDD vào khay DVD drive trên laptop với Caddy bay:

Mình có đọc trên mạng về phần thay thế này thì có tìm được Caddy bay cho Dell XPS 15 L502X ở đây:

Mình không biết là có bên nào bán caddy bay này ở Việt Nam không vì thế nên các bạn tư vấn giúp mình phần này hay là mình phải đặt hang ship từ US về. Và nếu ship linh kiện thế này thì mình nên đặt hàng nhờ ship ở đâu chất lượng và uy tín????

4)Lắp Enclosure box cho ổ optical drive vừa tháo ra để tiếp tục sử dụng ổ DVD

Mình tìm được Enclosure box này, giao tiếp là USB

Cũng như trên mình không biết là có bên nào bán box này ở Việt Nam không vì thế nên các bạn tư vấn giúp mình phần này hay là mình phải đặt hàng ship từ US về. Và nếu ship linh kiện thế này thì mình nên đặt hàng nhờ ship ở đâu chất lượng và uy tín????

5)Quan trọng nhất là các bạn tư vấn giúp mình bên nào uy tín chất lượng làm dịch vụ lắp đặt thay thế ổ SSD này và lắp caddy bay giúp mình

Vì kiến thức của mình về lĩnh vực này còn rất hạn hẹp nên rất mong các bạn trên diễn đàn tư vấn giúp mình 1 số thắc mắc trên.

Mình cảm ơn các bạn rất rất nhiều!!!!!!

vbox
20-10-2012, 06:31
Chú cứ vác 1 cái SSD, tháo lắp thì bình thường như HDD. Thay vào rồi cài lại như HHD thôi. Đảm bảo tốc độ máy chú tăng lên gấp 10 lần. Chuẩn bị tinh thấn trước kẻo sốc nhé. :D

hungyentamhiep
20-10-2012, 11:37
Bạn cứ mang điện nơi bạn mua máy hoặc trung tâm bảo hành bảo họ lắp cho. Yên tâm là bạn có yêu cầu gì họ sẽ làm cho bạn hết mà.Ok bạn

ali hoahoc 9x
21-10-2012, 00:31
Cảm ơn các bạn đã tư vấn giúp mình.

Mình có xem qua em crucial m4 thì thấy giá có rẻ hơn các loại khyacs nhưng review trên mấy trang nước ngoài thì tốc độ có chậm hơn mấy loại trên. Mình đang xem loại ocz revo drive 3 tốc độ R/W la 1000MB/950MB như link mình có ghi ở trên. Nhưng ko biết là loại này có thể dùng cho laptop dc ko????

các bạn tư vần giúp mình với!!!
Edit/Delete Message

ali hoahoc 9x
21-10-2012, 00:34
Các bạn tư vần giúp mnihf với. Cảm ơn các bạn nhiều!!!!

vbox
21-10-2012, 07:06
Cứ in tâm, hàng 2,5inch là dùng ok. Chỉ cần chú ý chút là máy hỗ trợ Sata III thì nên mua SSD Sata III nhé. Còn máy chỉ hỗ trợ Sata II thì mua Sata III cũng ok, nhưng không tận dụng hết được tốc độ trong trường hợp này thôi. uống thuốc an thần trước khi chuyển từ HHD qua SSD kẻo sốc. :D

tam_giang
21-10-2012, 07:45
... Chỉ cần chú ý chút là máy hỗ trợ Sata III thì nên mua SSD Sata III nhé. Còn máy chỉ hỗ trợ Sata II thì mua Sata III cũng ok, nhưng không tận dụng hết được tốc độ trong trường hợp này thôi. uống thuốc an thần trước khi chuyển từ HHD qua SSD kẻo sốc. :D
1. Tôi thay cho XPS 13 và XPS 17, mỗi cái chỉ mất 10 phút. Tôi clone lại hoàn toàn máy XPS 13 nhưng máy XPS 17 cài Windows 7 (trước là Vista) chỉ mất khoảng nửa giờ. Tôi dùng Sandisk 480Gb mua ở đây:

http://www.scorptec.com.au/computer/40/800/372
2. Cả hai máy XPS13 và XPS17 của tôi đều là SATA II, nên chắc XPS15 cũng chỉ SATA II thôi. Đúng như bạn nói vì phải trả thêm tiền cho SATA III. Thực tế SATA II dư dùng cho các applications hiện nay.
3. Không cần phải uống thuốc. Các máy XPS còn nhiều ốc chứ máy E series ít ốc hơn nhiều, không cần uống thuốc.

Hình như tôi có viết đâu đó chuyện này rồi mà !

vbox
21-10-2012, 10:03
1. Tôi thay cho XPS 13 và XPS 17, mỗi cái chỉ mất 10 phút. Tôi clone lại hoàn toàn máy XPS 13 nhưng máy XPS 17 cài Windows 7 (trước là Vista) chỉ mất khoảng nửa giờ. Tôi dùng Sandisk 480Gb mua ở đây:

http://www.scorptec.com.au/computer/40/800/372
2. Cả hai máy XPS13 và XPS17 của tôi đều là SATA II, nên chắc XPS15 cũng chỉ SATA II thôi. Đúng như bạn nói vì phải trả thêm tiền cho SATA III. Thực tế SATA II dư dùng cho các applications hiện nay.
3. Không cần phải uống thuốc. Các máy XPS còn nhiều ốc chứ máy E series ít ốc hơn nhiều, không cần uống thuốc.

Ý mình là sốc về tốc độ. Thay SSD thì mấy con lap cùi chắc tăng tốc gấp khoảng 10 lần.

ali hoahoc 9x
21-10-2012, 12:51
]

Mình vừa xem main của mình là intel courgar point HM67. khong biết main này có hỗ trợ sata 3 ko bạn. bạn check giúp mình với???

Dem Sai Gon
21-10-2012, 13:00
SSD hiện tại giá cũng còn hơi cao, không biết khi nào nó mới bằng giá HHD nhở hehe lúc đó chắc có công nghệ mới nữa rùi hì

ali hoahoc 9x
23-10-2012, 23:31
Các bạn tư vấn thêm giúp mình với. Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!

ali hoahoc 9x
26-10-2012, 17:26
sau khi đọc 1 số review thì mình dự định sẽ mua samsung ssd 840 pro vì theo nhiều bạn thì em này là tốt nhất bây h. Tuy nhiên ở Việt nam vẫn chưa có hàng nên có lẽ mình phải đặt hàng từ amazon và nhờ người ship giúp về.

Ko biết như vậy có ổn ko. Mong các bạn cho mình thêm ý kiến về vụ này.

Cảm ơn các bạn nhiều!!!!

The Old Man
27-10-2012, 02:19
Chuyện upgrade hardware như chủ thớt muốn không phải là chuyện ghê gớm nếu chủ thớt ở hải ngoại. Tuy nhiên ở VN vấn đề tin tức, phẫm chất và hàng hóa mua dùng khó mà chính xác.

Cái khó cho chũ thớt không phải ở cách thức cài đặt mà là ở trong phạm vi có mua được hardware tốt như ý không!

ali hoahoc 9x
28-10-2012, 15:24
Các bạn tư vấn thêm giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều!!!!

ali hoahoc 9x
28-10-2012, 15:24
Các bạn tư vấn thêm giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều!!!!!