PDA

View Full Version : Học Cao Đẳng CNTT có khả quan trong nghề nghiệp ?

eochanghi
11-10-2012, 08:34
Mọi người cho em hỏi là sau khi mình tốt nghiệp Cao đẳng chuyên ngành CNTT thì khả năng có một công việc tốt có khả quan ko ? Các công ty CNTT tại VN có chuộng bằng cấp ko hay là họ nhận theo năng lực ?

zmt264
11-10-2012, 10:06
Nếu bằng cấp uy tín thì dễ được tuyển hơn. Bằng CĐ được xem là ít uy tín hơn 1 số ĐH danh tiếng.

Nhưng tuyển vào rồi mà không có năng lực thì cũng bị đuổi ra thôi (xem thêm: http://www.ddth.com/showthread.php/1169738-Kh%E1%BA%A3o-s%C3%A1t-v%E1%BB%81-thu-nh%E1%BA%ADp-c%E1%BB%A7a-b%E1%BA%A1n-%28ch%E1%BB%89-t%C3%ADnh-thu-nh%E1%BA%ADp-c%C3%B3-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-t%E1%BB%AB-ngh%E1%BB%81-CNTT%29 )

chipbl96
12-10-2012, 09:32
CNTT là 1 ngành đòi hỏi sự mày mò và khám phá không những từ phía nhà trường mà còn từ thực tiễn, mình nghĩ bạn học cao đẳng CNTT chưa chắc đủ để có 1 công việc tốt, nếu bạn ra trường rồi thì có thể đi làm để học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm, đồng thời có thể học liên thông đại học thêm để nâng cao thêm kiến thức chuyên ngành, phục vụ tốt hơn cho công việc và sự thăng tiến sau này :)

khoinghiepit
12-10-2012, 11:12
Hiện tại mình cũng đang đi làm về chuyên ngành CNTT, mình nhận thấy những kiến thức mình học được ở trong trường chỉ là cơ bản về lý thuyết còn để làm được việc thì mình phải đi làm thực tế mới có khả năng nâng cao năng lực về chuyên môn. Nhưng có một vấn đề mình cảm thấy rất buồn đó là trong cùng môi trường làm việc so với những người có bằng đại học thì những người học ccao đẳng như mình rất thiệt cả về cách trả lương cũng như cơ hội thăng tiến mặc dù hiệu quả công việc mình làm có thể tốt hơn. Vì vậy mình khuyên các bạn nên học liên thông lên đại học thì sẽ tốt hơn cho công việc sau này. Chúc thành công!

shopta
12-10-2012, 12:37
Hiện nay mình thấy CNTT quá bão hóa, rất nhiều người thất nghiệp hoặc làm nghề tay trái nếu học chung chung, không theo chuyên sâu một lĩnh vực nào

superthin
12-10-2012, 16:06
Đam mê thất bại chắc chắn thành công thôi bạn, bằng cấp chỉ là một cái giấy lận lưng quần nhưng chưa chắc lận được vì nó cộm. Để học và làm CNTT tốt thì phải siêng cày tiếng Anh, tiếng Anh mà dở thì thua. Sau khi có tiếng Anh rồi thì bắt đầu mỗi ngày đều luyện tập như tay ca sĩ Dương Ngọc Thái ấy, giờ đã thành một chuyên gia mạng và qua Mỹ tìm lỗ thủng kiếm tiền, sướng.

dinhthaihung
13-10-2012, 14:52
Theo mình thì quan trọng là khả năng làm việc thực tế của bạn, bạn cứ tự tin nhé, mình tin chắc là sẽ có nhiều công việc tốt cho bạn. Try your best!

sonngo
17-10-2012, 00:03
Miễn là làm được việc, bằng cấp không quan trọng lắm.Tóm lại nó chỉ ảnh hưởng tới 1 số vấn đề như Bảo Hiểm.. . Hoặc bạn muốn vào công ty nhà nước thì e là hơi khó 1 tý.

chipbl96
18-10-2012, 11:55
Vậy bây giờ bạn tranh thủ vừa làm, vừa kiếm trường học liên thông đi bạn, như vậy mai mốt dễ thăng tiến hơn, hoàn thiện thêm trình độ học vấn của mình nữa, theo mình được biết hiện tại một số công ty vẫn đang có chế độ lương khác nhau giữa trình độ cao đẳng, đại học đó bạn :)

javan
18-10-2012, 12:34
giới hạn do tự mình đặt ra thôi chứ đừng để bằng cấp đặt ra.

freestye93
19-10-2012, 20:19
CNTT thì không cần phải có mã ngoài đâu , chí cần năng lực làm việc tốt là OK , như bác superthin nói đấy .

CuiBapOnline
19-11-2012, 19:36
Ngành CNTT đòi hỏi bạn phải có năng lực, mình sure là nếu bạn có khả năng đáp ứng dc công việc bạn chắc chắn sẽ có việc làm.