PDA

View Full Version : Không khởi động được winxp

tttbbb
02-10-2012, 09:39
Xin chào các bạn!

Mình có thắc mắc như thế này.

Máy mình sài winxp, trước giờ sử dụng bình thường. Sau đó mình gắn thêm 1 ổ cứng vào máy vẫn khởi động được và vẫn nhận được ổ cứng mới gắn thêm vào. Nhưng sau khi mình tháo ổ cứng mới gắn thêm đó ra thì khởi động lại được 1 lúc thì máy đứng yên.

Sau khi tìm hiểu mình phát hiện vấn đề như sau:
Mình tính ghost lại ổ cứng nhưng khi vào chương trình ghost mình nhận ra rằng ổ C của mình giờ là ổ 1.1 NTFS còn ổ D giờ là C
Tức là C biến thành 1.1
D biến thành C.
Mình nghĩ có thể vì lý do đó mà máy mình không khởi động được, nhưng mình không biết làm sao để ổ 1.1 trở lại thành ổ C.

Bạn nào biết giúp mình với.
Thanks all.

nino
02-10-2012, 10:04
Xin chào các bạn!

Mình có thắc mắc như thế này.

Máy mình sài winxp, trước giờ sử dụng bình thường. Sau đó mình gắn thêm 1 ổ cứng vào máy vẫn khởi động được và vẫn nhận được ổ cứng mới gắn thêm vào. Nhưng sau khi mình tháo ổ cứng mới gắn thêm đó ra thì khởi động lại được 1 lúc thì máy đứng yên.

Sau khi tìm hiểu mình phát hiện vấn đề như sau:
Mình tính ghost lại ổ cứng nhưng khi vào chương trình ghost mình nhận ra rằng ổ C của mình giờ là ổ 1.1 NTFS còn ổ D giờ là C
Tức là C biến thành 1.1
D biến thành C.
Mình nghĩ có thể vì lý do đó mà máy mình không khởi động được, nhưng mình không biết làm sao để ổ 1.1 trở lại thành ổ C.

Bạn nào biết giúp mình với.
Thanks all.

bạn nói lung tung quá...
Giờ thế này, muốn cài win cho ổ nào thì set active cho cái ổ đó, còn ổ kia thì không (lưu ý cần set lại jum của ổ cứng và vô bios set cái ổ định cài win cho nó ưu tiên khởi động).

Còn chuyện ổ tên gì có thể cài xong win đổi tên vẫn được mà

tttbbb
02-10-2012, 10:13
Có thể mình nói hơi khó hiểu, vậy có bạn nào biết đổi tên ổ cứng trong Bios hay boot gì đó thì help mình vì giờ ổ C biến thành ổ 1.1 NTFS còn ổ D biến thành ổ C. Mình nghĩ nếu đổi lại tên được thì máy sẽ khởi động bình thường.
Help me!

nino
02-10-2012, 13:37
Có thể mình nói hơi khó hiểu, vậy có bạn nào biết đổi tên ổ cứng trong Bios hay boot gì đó thì help mình vì giờ ổ C biến thành ổ 1.1 NTFS còn ổ D biến thành ổ C. Mình nghĩ nếu đổi lại tên được thì máy sẽ khởi động bình thường.
Help me!

Chắc bạn dùng đĩa Hiren's Boot rồi dùng các tiện ích trong đó xem phải không? NTFS trong đó có nghĩa là phân vùng đó được định dạng là NTFS chứ không phải là ổ đĩa tên là NTFS đâu.
Còn phần hướng dẫn thì... bạn có thể tìm trên mạng hoặc trong diễn đàn này, chứ hướng dẫn thì phải làm cụ thể, hình ảnh... mà mình chả có nhiều thời gian.

bodoirong
06-10-2012, 11:44
ban muốn cài win ổ nào cũng đc quyền của bạn nhưng phải set active cho ổ mà bạn muốn cài win

lcd86
20-10-2012, 10:52
mình cũng chưa biết thế nào! n chưa gặp vụ này, hóng tiếp vậy!

bkss63
25-06-2013, 14:57
bạn dùng dia hiren boot tái máy đến ki nào ổ dĩa hư luôn thì bạn hiểu ra mọi vấn đề, mình cuc4ng học bằng cách đó
định dạng NTFS trong Pation n ó không đọc là ổ C , nhưng ra windowc nó sẽ nhận đó là là ổ C

bkss63
25-06-2013, 15:07
bạn dùng dia hiren boot táý máy đến ki nào ổ dĩa hư luôn thì bạn hiểu ra mọi vấn đề, mình cũng học bằng cách đó
định dạng NTFS trong Pation magic nó không đọc là ổ C , nhưng ra windowc nó sẽ nhận đó là là ổ C

xhuyenvp
28-06-2013, 10:15
Help me!

Hic cái label của ổ (A, B, C, D...) vào windows bạn mới đổi được, kể cả bạn dùng win xp và bạn đổi tên nó thàng A, B chẳng hạn, sang win 7 nó lại chạy sang thằng khác (vd C,D)