PDA

View Full Version : [Q] Lỗi khi cài đặt Exchange Server 2000

ngthinh
18-02-2003, 13:58
Tôi gặp phải lỗi khá khó chịu. Khi install Exchange Server 2000, sau khi copy tất cả các file, update schema thành công, máy bắt đầu khởi động các dịch vụ, thì nó dừng ở dịch vụ "RPCSS". Tôi không rõ lắm "RPCSS" là dịch vụ gì ? Và lỗi này xuất phát từ đâu ?
Mặc dù tôi đã fdisk đĩa, cài lại từ đầu domain và đã update service pack 1 như yêu cầu. Đã sử dụng các lệnh /forestprep và cả /domainprep theo đúng các thủ tục. Hiện tôi đang sử dụng bản Exchange Enterprise Edition mua ở ngoài Bùi Thị Xuân. Không biết có phải do nó có lỗi không nữa ?. Bạn nào biết xin gỡ rối tơ lòng giúp. Xin cảm ơn.

xbacala
18-02-2003, 14:02
1. Bạn nên nói chính xác mã lỗi và thông báo lỗi và Search trên web site của MS$ để có câu trả lời chính xác.

2. Theo bạn mô tả thì khả năng rất lớn (theo tui là 80%) bản cài đặt Exchange Server của bạn có vấn đề. Có thể là bản sao chép bị lỗi. Bạn nên tìm 1 đĩa cài đặt khác rồi thử cài lại.

ngthinh
18-02-2003, 15:30
Cảm ơn bạn đã trả lời nhưng :

1. Không thể xác định được mã lỗi vì máy cứ cố khởi động dịch vụ chứ không thông báo lỗi !!! Khi không khởi động được dịch vụ nó ngưng một thời gian rồi cố gắng khởi động lại. Tôi biết được điều này sau khi đọc file log của Exchange.

2. Tôi cũng có suy nghĩ như bạn khi cho rằng bản Exchange của mình "tào lao" quá. Nhưng khi mua ngoài PC Lê Hoàn thì họ nói thị trường chỉ có duy nhất một đĩa Exchange này. (Không biết có thiệt không nữa ?!).

Có ai có một bản Exchange khác mà "đã từng cài đặt thành công" có thể cho tui mượn được không ?

xbacala
18-02-2003, 17:01
Nếu service không khởi động thì nó phải báo nguyên nhân trong Event Log của Windows chứ !

sskkb
10-04-2003, 21:06
Có 2 loại Exchange, standard và enteprise, bạn xài loại nào vậy ?
Tôi cài exchange 2000 nhiều lần nhưng chưa dính vụ nào giống như bạn, nếu bạn đã làm sạch máy và cài lại, rất có thể là do chính bản Windows 2000 của bạn có lỗi. Bạn có thể vào trang microsoft, vào phần news hoặc bulletin board để gửi câu hỏi lên.