PDA

View Full Version : Cần tìm phần mềm chỉnh sửa File âm thanh (Ghi âm)

ninhhiep
03-04-2007, 22:18
Tôi có một số File ghi âm bằng máy ghi âm chuyên nghiệp. Đã copy vào máy & giải nén thành file có đuôi là ".wav". Khi nghe lại thì tiếng xì xì rất lớn. Các bạn có biết chương trình nào có thể làm giảm tiếng ồn (xì xì) & tăng âm thanh của tiếng nói thỉ chỉ giúp tôi với ? Cảm ơn nhiều !

phungtuanvp
02-11-2008, 08:49
toi cung dang di tim

user_84_gialam
02-11-2008, 23:26
bạn down phần mềm GoldWave bạn nhé, nó có chức năng khử tạp âm (tiếng xì xì) đó.

tềthiên
03-11-2008, 07:44
1/Adobe Audition (Ngày xưa tên là CoolEdit)
2/Sound Forge.

Cái Audition chạy tuyệt vời.

Có cái chìa khóa và hướng dẫn sử dụng ở đây : http://truongton.net/forum/showthread.php?t=314189

Ở bước 4 có hướng dẫn cách lọc tạp âm đó.

+ Trước tiên là lọc tạp âm: Bây giờ tớ sẽ giải thích lý do vì sao nên để 2, 3 seconds đầu tiên im lặng nè! Lúc im lặng đó thì chỉ có những tạp âm được thu vào trong tác phẩm của bạn. Nó sẽ được lấy làm "Mẫu" tạp âm và những âm thanh có tần số như Mẫu này sẽ được lọc đi. Cách chọn mẫu như sau: bạn dùng chuột quét lên chọn phần 2,3 s đầu tiên đó, rồi vào Effects---> Noise Reduction ---> Capture Noise Reduction Profile (Alt+N) Sẽ hiện ra một cửa sổ đang loading... bạn nhấn Cancel luôn, chả cần cho nó chạy hết cái đó làm gì! ---> Thế là OK, việc "chọn mẫu" tiếng ồn rè đã xong! Ta sẽ chuyển sang bước tiếp theo nha!
+ Bây giờ để lọc tạp âm cho toàn bộ tác phẩm, bạn hãy nhấn CTRL+A để chọn toàn bộ bài thu, sau đó vào Effects---> Noise Reduction ---> Noise Reduction... Bạn có thể Preview đoạn lọc rè của mình rùi đó! Sau khi cảm thấy ưng ý thì bạn nhấn OK nha! Nếu bạn chọn "Mẫu" tốt thì chắc chắn sẽ Ok thôi, còn chưa ưng thì bạn hãy chỉnh đường màu xanh và preview cho đến khi nào ưng nhé!
+ Rùi, thế là đã xong phần lọc tạp âm!