PDA

View Full Version : Ý tưởng ngộ ! Quạt bàn thay quạt trong pc được hay ko ?

ptmh
03-04-2007, 18:51
MÌnh thấy một cái máy tính cần đến 5,6 cái quạt nho nhỏ trong thùng máy quạt mát cho từng bộ phận .
Vậy cho mình hỏi , có thể lấy quạt bàn thổi vào case được mở nắp sẵn hay ko ?
MÌnh thấy cách này có công suất cao hơn đấy . lại tiết kiệm nữa.
Mong các bạn góp ý ! Thanks !

lee7782
03-04-2007, 18:58
cũng được ..ý tưởng hay đấy ...nhưng hay nhất là lắp điều hòa cho nó đi :D :D :D

nino
03-04-2007, 19:26
MÌnh thấy một cái máy tính cần đến 5,6 cái quạt nho nhỏ trong thùng máy quạt mát cho từng bộ phận .

Tính lại coi cái nào ít tốn điện hơn ta??

Monalisa Smile
03-04-2007, 19:27
Bác khá đấy. Xong bác nhớ quét kĩ sau khi tắt quạt nhé. Bụi bám vào đó nhiều vô kể à:))
Nói vui thế chứ làm vậy sao được bác:D Nó có nhiều bộ phận quạt, tuy nhỏ song tập trung tại 1 điểm nên hiệu suất giải nhiệt cao, mà điện năng tiêu thụ chắc chắn ít hơn. Còn như bác thổi, mạnh thật đấy nhưng mà ào ào thì cũng bằng thừa :)) Có những khe nhỏ sao làm mát được:D

ads
03-04-2007, 19:34
MÌnh thấy một cái máy tính cần đến 5,6 cái quạt nho nhỏ trong thùng máy

Sao tui thấy trong thùng máy của tui chỉ có 2 cái quạt thôi ta? Hay do tui chưa mở ra hết ?

khoabeo108
03-04-2007, 20:28
Trung bình thì 1 case có 1 hoặc 2 quạt thôi (ko tính quạt CPU).
1. Về hiệu suất, chắc chắn là quạt to ở ngoài mạnh hơn rồi
2. Về mặt diện tích quạt to ở ngoài cũng...to hơn
3. Về điện năng tiêu thụ....cũng thế luôn
4. Về bụi và dị vật ....to vẫn nhiều hơn
==>ý tưởng ko khả thi. Nhưng cũng có thể áp dụng cho những máy quá nóng, hoặc 1 thời gian ngắn: trong khi cài đặt, trời nóng...

ads
03-04-2007, 20:35
cũng được ..ý tưởng hay đấy ...nhưng hay nhất là lắp điều hòa cho nó đi :D :D :D

<=== đây vẫn là ý tưởng... tiếu lâm nhất và hay ngộ.

minhtuan8x
03-04-2007, 20:58
Ack!..Sao không ý tưởng alf lắp dặt giàn nước giảm nhiệt...hay đặt nso lên giàn nước đá để giải nhiệt...rẻ tiền nhưng cực hiệu quả á

thaivinhhuy
03-04-2007, 21:19

Bạn đúng là thiên tài của việt nam đó, tin mình đi, mà sao Intel tới giờ này vẫn chưa mời bạn vào làm nhỉ.....:)

le phong
03-04-2007, 21:21
hơ,,,hơ....hơ...bỏ quạt rồi lắp riêng cho máy 1 cái điêug hòa nhé..hic..hic...

nino
03-04-2007, 21:22
Ack!..Sao không ý tưởng alf lắp dặt giàn nước giảm nhiệt...hay đặt nso lên giàn nước đá để giải nhiệt...rẻ tiền nhưng cực hiệu quả á

hic gãi đúng chỗ ngứa... trời đang nóng quá chừng :(... bro mua cái giải nhiệt nước rồi cho cái rad vô xô nước đá, chỉ cần 2-3k tiền nước đá cục là bảo đảm nhiệt độ CPU chỉ cỡ 25 độ à, rất êm (vì lúc này tháo quạt của rad ra luôn rồi đâu có quay đâu mà ồn) và mát cực kỳ :D :D :D

Saeky
03-04-2007, 23:40
chà, vậy thì cái case phải bự thế nào ta ??? sân bay đủ ko??

Ý tưởng tốt, nhưng ko khả thi, nếu mún làm, thì bác ko cần cái case làm chi, cứ để thế bên ngoài, mainboard, card màn hình,... sau đó,lấy cái quạt mà thổi vào nó, đảm bảo rất máttttttt

sasha
04-04-2007, 00:22
Để case vào tủ lạnh đi ạ :|
Mùa hè sắp đến, mt lại kêu thôi rồi :(

spartacus
04-04-2007, 01:44
Hic, ý tưởng được đấy. Xin lỗi cho hỏi bác ở "học viện" Trâu Quỳ ra có phải không? Nếu làm thế được thì người ta không để tới lượt bác nghĩ ra đâu, mà từ lâu rùi. Thích case mát mẻ thì như tui nè, tháo tung tất cả ra, không cần đến vỏ case, mỗi lần muốn khởi động máy thì cầm bút điện chặn vào 2 jump là được, thú vị ra phết

xpvuol
06-04-2007, 21:37
Để case vào tủ lạnh đi ạ :|
Mùa hè sắp đến, mt lại kêu thôi rồi :(
~~~> Có hơi nước ở trỏng, muốn mt lên đường hả ??? :down:

Saigonian
06-04-2007, 22:13
Sao các bác lại có vẻ cười thế nhỉ? Tôi đã xài như thế mấy năm rồi đấy! Tất nhiên là vẫn mở tất cả các quạt trong computer bình thường nhưng cộng thêm cái quạt bàn nữa! Nhà tôi nóng quá nên đành phải vậy, vì đã bị hư một computer với con AMD rồi!

tềthiên
06-04-2007, 23:00
~~~> Có hơi nước ở trỏng, muốn mt lên đường hả ??? :down:

Nhầm to ! Không khí trong tủ lạnh khô hơn (độ ẩm thấp hơn) không khí ở ngoài nhiều.

nintama
07-04-2007, 01:23
tất nhiên làm vậy cũng chả có gì sai vì tui làm rồi,... nhưng giờ cũng bỏ rồi.

vấn đề bụi cực kỳ kinh dị. còn dị vật thì có nhiều khả năng lắm
tỉ như để trên bàn thì case bung ra phải để nằm bên tay phải. quạt phải từ tay trái wa... nếu dùng LCD thì khoản trống tốt nhưng tài liệu giấy tờ, ... hay tô mì nóng để trước màn hình kế bên cái case sẽ bị thổi tung, ăn bụi thay vì ăn mì ^_^

còn nếu để dưới đất thì có nguy cơ bị mấy con gián hay chuột vào học IT...

và nhìn chung thì để case ở đâu thì bạn cũng sẽ bị cái quạt chiếu thẳng vào, chết vì khô nước trước khi cái main chết vì nóng...

tối ưu là gắn thêm quạt cho case và tháo nắp để cho em nó "thở", mình cũng tiện tháo ra gắn vô linh kiện

xpvuol
07-04-2007, 01:33
Nhầm to ! Không khí trong tủ lạnh khô hơn (độ ẩm thấp hơn) không khí ở ngoài nhiều.

~~~ Vậy mua cả 1 cái tủ lạnh để chỉ giải nhiệt cho một con CPU à ??? Hay pác muốn xài chung với mấy món đồ ăn ??? Đồ ăn cũng có chất ẩm chứ ??? :wacko:

quangtrong
07-04-2007, 11:02
Nói thì nói kk tủ lạnh khô hơn chứ bố thèng nào dám đưa vào,còn ở nhà tui thì tiếc tiền mua quạt CPU,mỗi lần mà iem nó nóng quá tui cũng chĩa quạt vào tí cho iem nó mát mát lên chút xíu,và thực tế cho thấy là hông có tiền mua quạt hay tản nhiệt nước thì như zậy là ok chán

ads
07-04-2007, 11:11
Sao các bác lại có vẻ cười thế nhỉ? Tôi đã xài như thế mấy năm rồi đấy! Tất nhiên là vẫn mở tất cả các quạt trong computer bình thường nhưng cộng thêm cái quạt bàn nữa! Nhà tôi nóng quá nên đành phải vậy, vì đã bị hư một computer với con AMD rồi!

Tui cũng xài CPU ADM, quả thật nhiệt độ của nó khiến tui phát run. Nhưng tui xài điều độ và bảo quản tốt nên bây giờ nó chạy vẫn ngon chán.

gianhut
07-04-2007, 11:30
sao ko bác nào có ý tưởng mở máy lạnh, chọc cái ống dẫn hơi lạnh vào trong đó nhỉ :D

quangtrong
07-04-2007, 13:05
ẹc ẹc,lâu giờ toàn nghe người ta kêu PenD nóng,cuối cùng thì cũng có người kêu AMD nóng,he he,rốt cục thì ...........

tềthiên
07-04-2007, 14:16
~~~ Vậy mua cả 1 cái tủ lạnh để chỉ giải nhiệt cho một con CPU à ??? Hay pác muốn xài chung với mấy món đồ ăn ??? Đồ ăn cũng có chất ẩm chứ ??? :wacko:

tôi chỉ phản bác vấn đề độ ẩm trong tủ lạnh chủ có nói ủng hộ bỏ máy tính vô đó đâu ? :no:

quangtrong
07-04-2007, 16:27
Hí hí,nói chung là ai có xiền thì mua quạt xịn,tản nhiệt nước,ai hông có xiền thì cứ quạt bàn chĩa vô mà nổ (quạt đc 2-3 năm thì tiền điện mới bằng tiền mua quạt zới tản nhiệt :-) Topic đóng ở đây đc roài,hông cãi lộn nữa <= úi,quên mất mình hông phải Mod :-p

ITS
07-04-2007, 16:53
Dùng mà thấy nó nóng quá thì cứ lấy nước lạnh mà dội vào. Đảm bảo nó sẽ hết nóng liền à. :D

Monalisa Smile
07-04-2007, 17:02
Tốt. Hết nóng hết dùng luôn á :))

nguabay
07-04-2007, 18:16
Tui cũng sài như vậy mấy năm rồi. Chỉ tội 2-3 tháng phải hút bụi một lần, nhưng được cái máy tính+màn hình+người thì lúc nào cũng mát phè phè (rờ vô nguồn+HDD chỉ thấy nong nóng một chút xíu).