PDA

View Full Version : Có nên tắt card rời không và tắt như thế nào

ziddu
19-09-2012, 10:47
Chào các bạn.
Hiện tại mình đang dùng laptop asus k53sd
Và laptop mình có card rời NVIDIA GetForce 610M. Tuy nhiên mình không dùng nhiều ứng dụng đồ họa cho lắm.
Vậy các bạn cho mình hỏi có nên tắt card đó đi không? Và nếu tắt thì chúng ta tắt như thế nào?
Thank you.

hoainam0904
19-09-2012, 10:50
bạn có thể tắt đi bằng cách tháo car VGA ra và đóng máy lại cất đi

thangmtc
10-10-2012, 16:32
Không phải là tắt mà là chuyển từ chế độ VGA thôi bạn ạ! Các máy đều có phím chức năng để chuyển mà. Máy đời mới là nó tự chuyển luôn

nino
11-10-2012, 08:09

Lấy làm lạ nên vào hỏi tý:
Có rất nhiều người không có tiền đành ráng chịu mua mấy cái máy có vga onboard xài vì hiệu năng xử lý đồ họa bị hạn chế hơn so với mấy cái card rời, giờ sao lại có những người có vga rời lại muốn dis nó đi? mà mình theo mình biết (chắc là trình cùi nên chỉ có biết thế) thì nếu máy đã có vga rời thì nhà sx đâu có tích hợp thêm cái vga onboard đâu nhỉ, vì vậy câu trả lời của bác hoainam0904 là chính xác nhất

Chả nhẽ đi ô tô chán quá giờ xuống đi bộ cho thế giới thêm xanh hay sao nhỉ?

hunghvc
11-10-2012, 15:02
Dòng đó nó chạy song song 2 card. bình thường nó chạy card on (intel Hd 3000). Nếu bạn add chuơng trình nào chạy với card thì lúc đó nó mới chạy card rời (nVidia)
Nó chạy auto nhé. Không tắt đc đâu. Không muốn dùng nữa thì làm cho nó chết đi (Tháo ra đổ nước vào, đem que hàn vào thổi, lấy búa đập... ) Hoặc gỡ driver của nó ra.

tam_giang
11-10-2012, 16:51
Thực ra nhiều máy hiện nay đều dùng 2 cards quen gọi on board và rời. Thông thường CCC (của AMD) và Nvidia CP (của Nvidia) cho phép làm chuyện đổi nhưng các hãng sx muốn control chuyện này nên bỏ vào BIOS nữa. Mặc định là tự động, công việc không có nhu cầu cao nó dùng on board, khi có nhu cầu cao nó chuyển qua card rời. Dùng card rời liên tục thì máy nóng hơn và may hết pin hơn nếu dùng pin.

hostnhanh.com
11-10-2012, 22:08
Mình mới gia nhập nên mù tịt mấy khoản này. Nghe người ta khi mua máy hay đòi hỏi card rời bao nhiêu nhưng mình chẳng biết card rời nó là cái gì. Nghe mấy bạn nói bây giờ mới bắt đầu mường tượng ra phần nào.

toan512
18-10-2012, 13:56
asus có chế độ chuyển card thông minh nếu card on chạy không chịu được thì sẽ được card rời nâng đỡ

hailuahn
30-10-2012, 13:20
Chỉnh ko cần chuẩn vì đã chuẩn rùi đâu cần chỉnh...ngta ko có đủ điều kiện kinh tế để dùng card rời, đây có card rời nhưng lại muốn Disable...

quangtrung31
14-11-2012, 13:43
Người ta không biết mới hỏi thì trả lời nghiêm túc đi mấy bạn
Câu trả lời là không tắt được bạn nhé, tháo ra cũng không được vì nó liền 1 khối với bo mạch chủ, làm chết cũng không được vì như thế bo mạch chủ cũng chết theo nhé

tập tành làm seo
14-11-2012, 13:46
máy đời mới có phím chuyển chế độ card!

hai_duong
14-11-2012, 13:50
Có 2 loại:
1 là nó tự chuyển khi card onboard không đủ đáp ứng
2 là có chức năng chuyển bằng tay (tức là tự tay disable 1 trong 2 card để card kia chạy khi có nhu cầu), cái này phải tham khảo trên mạng rồi

obscurix
20-11-2012, 10:23
Bạn có thể tháo card VGA ra là xong mà ;)